Chào các chị em , mình vừa sửa mũi cấu trúc Sline xong được 2 ngày .

Trước khi sửa mũi, mình đã lên mạng để tìm hiểu thông tin về các vấn đề sau:

1. Sửa mũi có đau không ?

2. Sửa mũi tốn bao nhiêu tiền ?

3. Phẫu thuật trong thời gian bao lâu ?

4. Cần chuẩn bị gì trước khi sửa mũi ?

5. Ăn uống như thế nào sau khi sửa mũi ?

6. Kiêng cữ những gì sau khi sửa mũi ?

Hôm nay mình sẽ viết 1 bài thật rõ ràng cho các bạn muốn sửa mũi , hoặc chuẩn bị sửa mũi, muốn tìm hiểu thêm kinh nghiệm , cảm xúc , và những gì mà 1 người đã phẩu thuật sửa mũi đã trải qua hết , mình sẽ chia sẻ lại cho các bạn hiểu nhé !

1. Trước khi sửa mũi 3 ngày , mình kiêng ăn hải sản và cá biển . Mình muốn cơ thể mau lành vết thương nhanh, nên ko muốn tích các chất trên vào người .

Thời gian đó, mình giữ sức khỏe cho tốt, tuyệt đối không để mũi bị cảm , vì khi cảm sẽ chảy nước mũi , dễ bị nhiễm trùng và ko phâu thuật được đâu nhé !

2. Tiếp theo , các bạn sẽ phải làm các xét nghiệm sau :

. Xét nghiệm máu : đo độ loãng của máu, để biết mà tiêm bao nhiêu lượng thuốc gây tê cho từng cơ thể mỗi người khác nhau . Xem máu loãng hay đặc để các Bác Sĩ sẽ tự kiểm soát trong quá trình phẫu thuật .

. Đo điện tim đồ : xem huyết áp, tim mạch của các bạn có ổn định hay ko ?

. Xét nghiệm nước tiểu : xem thể trạng cơ thể của các bạn có khỏe hay ko ?

3. Sau khi các kết quả kiểm tra đều OK , các bạn mới được phẩu thuật mũi nhé !

Phẫu thuật mũi nên được làm tại Bệnh Viện cho an toàn tuyệt đối !

Và riêng ca phẫu thuật của mình là có đến 4 người chịu tách nhiệm ( vì mình làm mũi cấu trúc Sline ) bao gồm là : 1 bác sĩ phẫu thuật , 1 bác sĩ gây tê hoặc gây mê, 1 bác sĩ chỉnh hình - chỉnh khuôn - gọt cánh mũi , 1 y tá hỗ trợ .

Trước khi phẫu thuật , ko được ăn sáng , hạn chế uống nước, nếu có khát cũng chỉ được nhấp môi 1 chút nước thôi , để khi tiêm thuốc tê các bạn ko bị sốc ói nhé !

Mình phẫu thuật tiền mê , có nghĩa là vẫn tỉnh táo nhưng ko thấy đau khi Bác Sĩ đang làm mũi.

Và với việc hoàn thành 1 ca sửa mũi cấu trúc Sline của mình bao gồm : nâng mũi, bọc sụn đầu mũi, thu gọn và gọt bớt cánh mũi , thì mình phải trải qua gần 1 tiếng rưỡi mới hoàn thành xong ca phẫu thuật nha . Loại này nó tốn công và tốn kém thời gian phẫu thuật hơn là các bạn chỉ sửa mũi Sline thông thường . Trước khi làm đẹp, các bạn phải hỏi người tư vấn là : Sữa mũi Sline là gì ? Và sữa mũi cấu trúc Sline khác như thế nào, để các bạn tự hiểu rõ và tự quyết định xem mình làm cái nào thì thích hợp nhé !

4. Sau phẫu thuật , mình được đưa ra phòng hậu phẫu nằm nghỉ 1 tiếng , cho tỉnh thuốc tê và đây cũng là lúc các bạn sẽ phải chịu cái cảm giác đau đớn khi thuốc tê giảm dần .

Các bạn nghe rõ nhé, tùy vào cơ địa mỗi người, ngay sau phẫu thuật , cái đau này nó rất khó chịu - đau rất gắt - và chỉ kéo dài từ 1 đến 2 tiếng thôi là chấm dứt việc đau gắt này nhé . Sau 2 tiếng , các bạn sẽ thấy mũi sẽ hơi khó thở, trên gương mặt cứ như bị cộm và mũi thì cứ cứng ngắt nhô ra .

Phải cố gắng dũng cảm , chịu đựng cái đau gắt này chỉ trong vòng 1 - 2 tiếng thôi . Tuyệt đối ko được khóc , nước mắt sẽ chảy xuống lỗ mũi, làm động vết thương , và máu sẽ theo nước mũi chảy xuống cổ họng , sẽ làm các bạn khó chịu hơn thôi .

Mình đã rất đau, nhưng mình đã chuẩn bị tinh thần cho điều này, và mình hiểu rõ nó chỉ đau đớn trong vòng 1 tiếng nữa thôi . Từng giây , từng phút trôi qua , mình đã kiên cường đến mức nào , mình đã ko khóc , ko rên la, ko giận hờn bực bội bất cứ điều gì . Động lực trong lòng của mình rất lớn , chỉ cần 1 chút xíu thời gian nữa thôi, mình sẽ bớt đau, giảm dần , giảm dần cái sự khó chịu này thôi !

5. Sau 2 tiếng từ lúc phẫu thuật xong, đúng như mình đã biết, cơn đau đã dịu xuống chỉ còn 1 phần 5 cái đau lúc nãy. Mình được ăn cháo loãng cho dễ nướt, tránh cử động miệng và cơ hàm nhiều sẽ gây ảnh hưởng đến vết thương . Mình ăn cháo xong là uống thuốc liền , gồm có thuốc giảm đau, kháng sinh, kháng viêm , thuốc giảm bầm ...

Và mình chỉ ăn cháo 2 ngày đầu tiên, đến ngày thứ 3 vết thương đã khô, mình ăn cơm ngon lành luôn nhé . Vì thuốc chủ yếu là kháng sinh khá mạnh, yêu cầu các bạn phải ăn hơi no mới được uống thuốc. Khi uống thuốc xong sẽ có cảm giác hơi buồn nôn, phải thôi vì đó là tác dụng của thuốc , hãy cố chịu , cảm giác hơi chột dạ và buồn nôn sẽ trôi qua sau 20 - 30 p nên mình tin các bạn cũng sẽ chịu được nhé !

6. Đồ ăn sau khi phẫu thuật của mình thế này :

. Kiêng tuyệt đối : thụt bò , gà , rau muống , hải sản ( tôm , cua , cá biển )

. Tăng cường ăn : rau xanh , trái cây ( không được ăn cam ) ,thịt heo và cá sông .

Mình rất ý thức về việc phải cố ăn nhiều món cho đầy đủ vitamin và mau lành vết thương, mau lấy lại sức .

Mình đã được Bác Sĩ dặn rất kỹ : nên uống nước ép thơm mỗi ngày 1 cốc, thơm giúp kháng khuẩn và lành vết thương nhanh . Ngoài ra mình còn uống nước ép bưởi , để giúp tăng cường vitamin C mau hồi sức . Một điều quan trọng nữa là sáng nào mình cũng uống 1 chai sữa đậu nành ít đường , Protein có trong đậu nành sẽ giúp mình lành thịt rất nhanh . Quy ra , 1 ngày mình phải có 3 cốc nước : 1 sữa đậu nành, 1 ép bưởi, 1 ép thơm .

7. Mình lên Spa mỗi ngày, nơi mà mình đăng ký phẫu thuật cho họ sát khuẩn - vệ sinh lại vết thương trong vòng 1 tuần liền, ngày nào cũng đi hết .

. Ngày đầu vệ sinh mũi : các bạn sẽ hơi rát 1 chút khi BS gặp các cụ máu đông dính trong mũi ra . BS sẽ cố gắng làm nhẹ nhàng và sau đó bôi thuốc sát khuẩn .

. Những ngày sau thì chỉ cần bôi sát khuẩn, lau chùi nhẹ nhàng ko sợ gì nữa nhé !

8. Sau khi phẫu thuật, mũi các bạn sẽ bị rỉ dịch đỏ + máu . Dịch nó sẽ chảy ra vài giọt , khá thường xuyên , và mình nên lấy khăn giấy sạch để thấm . Nó chỉ diễn ra từ 2- 3 ngày đầu sau khi phẫu thuật , đây là việc rất bình thường, các bạn ko việc gì phải sợ, mà chịu khó cực công 1 chút là phải lau chùi khi nó chảy ra để giữ cho vết thương khô ráo nhé . Hiện tại mũi mình ko còn đau nữa rồi nhé !

Mũi mình rất lành, ko biềt là do mình ăn uống tốt nên vết thương mau khô hay ko, mà mình bị rỉ dịch đúng 1 ngày sau phẫu thuật là ko cần lau chùi gì nữa, đỡ cực quá .

Sáng mai là ngày thứ 3 mình sẽ lên Spa để vệ sinh vết thước , ngày tiếp nữa mình sẽ được tháo miếng dán định vị ở mũi ra . Chắc sẽ cãm thấy nhẹ mũi và dễ chịu hơn rồi .

Ai có thắc mắc gì thì cứ viết bài, mình hiểu đến đâu, mình sẽ chỉ thêm đến đó nha . Mình ko tiết lộ là mình đã sửa mũi ở đâu, mình ko muốn PR, mình chỉ muốn giúp cho các bạn hiểu những gì cần chuẩn bị , và cảm giác sau phẫu thuật là nó như thế nào thôi .