Chào cả nhà,

Giữ đúng lời hứa với các chị mình, mình quay lại diễn đàn để chia sẻ kinh nghiệm về chuyến sửa mũi của mình tại HQ.

Mình chia sẻ vì thứ nhất là nhờ webtretho mình đã gặp được một bé rất dễ thương cùng sang HQ với mình, thứ 2 là vì mình gặp rất nhiều chị em sang Hàn mà cực kỳ lờ mờ thông tin và kết quả ko được như ý rất đáng tiếc.

Chị em ở VN sang thường nhắm bệnh viện nào hoành tráng để vào làm, như Banobagi, BK, Grand, ID mà ko biết rằng không phải bệnh viện lớn là tốt. Nhiều chỗ quảng cáo rầm rộ, nên khách nước ngoài đến rất nhiều nhưng đa số là bác sĩ trẻ và không nhiều kinh nghiệm. Những bác sĩ có kinh nghiệm thường ra mở TMV riêng chứ ko ở lại các chỗ này đâu ạ.

Mình đã tìm hiểu gần 2 năm mới quyết định sang Hàn sủa mũi, nên chia sẻ thông tin sau cho các chị em:

1) Tránh các bệnh viện lớn vì nguy cơ bị bác sĩ thực tập phẫu thuật rất cao. Hãy chọn TMV theo tiếng tăm của bác sĩ, chứ ko phải cứ tòa nhà hoành tráng là sửa đẹp nhất. Chọn chỗ nào chỉ có bác sĩ Seniors sửa thôi ạ

2) Đọc, đọc và đọc ! Tìm hiểu kĩ nhất có thể ! Mình chia sẻ là các bác sĩ tốt nhất về mũi tại Hàn là: doctor Park ở Dream, dr Suh ở JW Beauty, dr Kim Jae Hoon ở April 31, doctor Kim ở Itmình Clinic, doctor ở 101 clinic. Điều này bạn nào đọc được tiếng Hàn thì cứ vào naver kiểm chứng, đọc được tiếng Anh thì lên purseforum và cozycot. Bản thân mình đến tư vấn ở mấy chỗ này, gặp rất nhiều người Hàn đến sửa và nói chuyện với bọn họ, bọn họ đều khẳng định rằng các bác sĩ này có tiếng ở Hàn. Các chị em tìm hiểu về bác sĩ thì cứ tìm tên bọn họ trên google, sẽ tìm thấy các bài viết của các bác sĩ này bằng tiếng Anh.

Để tìm hiểu về phương pháp sửa, chất liệu nâng mũi, mình đặt câu hỏi ở realself với các bác sĩ Mỹ và tư vấn qua email hoặc online với các TMV tại HQ. Bệnh viện nào cũng có người nói tiếng Anh nên cứ yên tâm mà hỏi ! Đừng đi tư vấn mà không có kiến thức gì, vừa mất thời gian của mình và của bác sĩ !

3) chị em nào nói tiếng anh thì đừng dại gì thuê phiên dịch, vì một khi đi với phiên dịch các TMV sẽ hét giá bạn đắt hơn nhiều so với sự thực. Phiên dịch bạn thuê dù làm trong ngành thẩm mỹ hay ko đều có cách thức ăn hoa hồng như sau : người đó lấy thông tin đầy đủ của bạn, sau đấy gọi điện đặt hẹn tư vấn cho bạn và nói với TMV là bạn biết đến TMV ABC nào đấy là nhờ người ta dắt đến. Sau đấy TMV sẽ làm như sau : một là sẽ trả 20% hoa hồng cho phiên dịch (tất nhiên hoa hồng này do bạn trả mà bạn ko biết), 2 là sẽ cho phiên dịch được giảm giá thẩm mỹ. Điều này không có gì là lạ ở HQ hết, ko tin cứ việc kiểm chứng trên forum nước ngoài.

Hơn nữa các bác sĩ tại Hàn giỏi đều nói tiếng Anh, và các TMV đều có phiên dịch, thậm chí phiên dịch tiếng Việt cũng có nên không phải lo lắng về vấn đề ngôn ngữ.

4) Tìm hiểu kĩ về phương pháp mổ, cách làm mũi, lên website xem dáng mũi bác sĩ làm thế nào để biết thế có hợp với mình hay ko. Dáng mũi là điều quan trọng nhất, vì giá các bệnh viện khá giống nhau, trình độ của các bác sĩ ở HQ mặt bằng chung là khá.

5) Hãy trả giá ! Mình làm mũi xong nói chuyện với nhiều người sửa mà mình gặp ở Guest house, những người đấy còn ko biết là có thể trả giá được nên bị hớ rất nhiều. Mình là khách nước ngoài, thể nào cũng phải trả đắt hơn khách địa phương, nhưng ko bao giờ trả giá mà người ta đưa ra. Thế nên hãy cố gắng đi tư vấn 4,5 TMV khác nhau và cố gắng trả giá giảm dần !

6) Kể về TH của mình : Mình sửa mũi ở VN 2 lần, cả 2 lần đều hỏng nên lần thứ 3 quyết định sang Hàn. Chi phí tốn kém hơn làm ở VN là cái chắc, nhưng các bạn quảng cáo cho bác sĩ Việt đừng vào đây bảo mình « sang Hàn làm gì cho tốn kém, ở VN sửa tốt rồi ». Mình sửa 2 lần ở VN mũi đều bị lệch, đầu mũi bị to bè ra nên rút ra kết luận : nếu mũi bạn đẹp sẵn rồi thì dễ sửa, chỉ cần cho sống silicon vào cao lên thì sửa ở VN OK. Còn nếu mũi to, bè hay quá thấp thì tốt nhất tìm cách tiết kiệm mà sang Hàn sửa ạ !

Mình chọn sửa ở April 31, vì tư vấn ở 4 bệnh viện nêu trên thấy dáng mũi của bác sĩ Kim Jae Hoon là hợp với mặt mình nhất. Mũi ở Dream và JW Beauty theo mình là hơi ngắn và hếch, khiến lỗ mũi bị kéo lên trông khá vô duyên. Nhưng có thể hợp với mặt bạn, cứ lên websites mà xem ảnh trước sau phẫu thuật ạ. Bác sĩ Kim Jae Hoon còn là chủ tịch hội phẫu thuật mũi ở Hàn nên mình khá yên tâm, cộng thêm bác sĩ rất ân cần khiến mình dễ tin tưởng hơn.

Hiện tại mình làm được 7 ngày rồi. Làm mũi không hề đau, lúc mổ ở Hàn người ta cho uống thuốc an thần ngủ say nên không biết gì. Ngay sau ngày mổ mình vẫn đi chơi thăm thú Seoul thoải mái, chỉ có điều khi ngủ phải dựng gối 45 độ. Ăn uống cũng tẹt ga chứ ko phải kiêng gà, bò, hải sản như ở VN hay nói đâu nhé ! Cái này các bác sĩ Mỹ cũng bảo mình thế.

Ngày thứ nhất : sau khi phẫu thuật 2 tiếng xong, người ta đưa mình vào phòng nghỉ. Người ta sẽ cho vào lỗ mũi 2 ống thở, bạn sẽ giữ 2 ống đấy cho đến ngày hôm sau. Đêm sau khi mổ máu chảy rất nhiều, việc đó là bình thường ko có gì đáng lo lắng.

Ngày 2 : người ta sẽ tháo ống thở ở mũi, lau qua mũi cho bạn và băng bó kín

Ngày 3 : mặt sưng, mũi sưng, mắt sưng trông khá gớm ghiếc lol

Ngày 4 : sưng đi dần xuống mặt, nên má sưng lên rất nhiều

Ngày 5,6 : mũi vẫn hơi sưng nhưng đỡ hơn nhiều. Nhẽ ra phải đợi đến ngày 7 mới được cắt chỉ nhưng mình cắt sớm vì phải về sớm.

Ngày 7 : mũi vẫn hơi sưng nhưng mình đi làm, không ai biết mình sửa mũi . ở sống mũi có hơi thâm, chưa cười rộng miệng được thôi. Bác sĩ bảo phải đợi 1 đến 3 tháng mới có dáng mũi hoàn chỉnh.

Cũng may là bác sĩ Kim rất khéo tay nên mình không bị thâm mắt hay xung quanh mũi nhiều. Mặt mình ở ngày thứ 4 sưng như ngày thứ 8,9 của các bạn sửa ở the Line và JW beauty mà mình gặp ở guest house. Cũng có thể vì mình chịu khó ngày nào cũng ăn cháo bí đỏ, uống vitamin C và Bromelin, đi bộ khắp Seoul từ 4 đến 6 tiếng đồng hồ ^^

Bạn nào sang Hàn sửa tốt nhất là ở lại được 10 ngày : ngày đầu tiên tư vấn, ngày 2 sửa và ngày 7 hoặc 8 tháo băng là tốt nhất.

Bạn nào muốn biết thêm thông tin gì cứ hỏi tại đây. Mình không check được PM do webtretho mình mở hay bị lỗi 

Bao giờ có thời gian mình sẽ kể rõ hơn về cách đi lại ở Seoul. Mình đi một mình, sang bên đấy không vấn đề gì nên các bạn đừng lo. Hệ thống subway ở HQ rất dễ đi !