Sách phát triển EQ cho trẻ mẫu giáo là loại sách không thể thiếu trong tủ sách của bé. EQ, viết tắt của Emotional Quotient, được hiểu là chỉ số trí tuệ cảm xúc của mỗi người. Rèn luyện EQ không chỉ quan trọng đối với trẻ em mà còn với cả người lớn nữa. 

Trẻ em ở độ tuổi mẫu giáo phát triển rất nhanh về mặt tâm lý, cảm xúc. Do đó, việc bồi dưỡng tâm hồn sẽ giúp trẻ phát triển các kỹ năng xã hội, tăng cường sự tự tin, khả năng tương tác với người khác… rất có lợi khi bé lớn lên. Do vậy, mình muốn giới thiệu đến ba mẹ những cuốn sách phát triển EQ cho trẻ được đánh giá cao nhất nhé.

1. Bộ sách Cùng Con Học Cách Cư Xử 

Gồm 6 cuốn:

• - Dọn Dẹp Nào Sóc Nhỏ!
  • - Lười Nhỏ Cảm Ơn Con!
  • - Nhím Con Ai Lại Nói Trống Không Như Thế!
  • - Vui Lên Nào Sư Tử Con!
  • - Cánh Cụt Con Cho Mẹ Xin Lỗi Nhé!
  • - Chú Ý Lắng Nghe Nhé Gấu Con!

SÁCH PHÁT TRIỂN EQ CHO BÉ MẪU GIÁO 2

2. Combo 12 cuốn - Từ Điển Cảm Xúc Đầu Đời Phát Triển EQ Cho Trẻ Mẫu Giáo

Bộ sách ngắn gọn và đơn giản này dùng hình ảnh cùng câu chữ rất nhẹ nhàng, đáng yêu, hợp với nhu cầu và mức độ cảm nhận của trẻ mẫu giáo, giúp trẻ hiểu ra rất nhiều cảm xúc vốn dĩ trừu tượng. Nếu bố mẹ khó lòng diễn giải các cảm xúc cho con trong lĩnh vực này thì bộ sách phát triển EQ này chính là cứu cánh. Sách hoàn toàn có thể là một người bạn thân thương giúp trẻ không có tâm lý kháng cự và tiếp thu dễ dàng.

3. Combo sách phát triển trí tuệ cảm xúc của Jayneen Sanders

Combo sách phát triển EQ cho con này gồm 6 cuốn. Theo mình đánh giá bộ sách phù hợp với các bé từ 4 tuổi trở lên, vì độ dài câu chuyện của bộ sách này hơn hẳn các cuốn ehon Nhật Bản. Các tình huống trong mỗi sách gần gũi và quen thuộc với hoạt động hằng ngày của con. Cuối một vài trang sách sẽ có những câu hỏi gợi ý để bố mẹ trò chuyện cùng con, giúp con bày tỏ ý kiến của mình.

Bộ sách gồm các cuốn sau

Sách phát triển EQ cho bé

4. Sách lật mở chuyển động - Những cảm xúc nhỏ quan trọng của bé (0 - 6 tuổi) – nhiều chủ đề

Bộ sách được xuất bản theo dạng sách tương tác, lật mở, mà trẻ em thì bé nào cũng thích loại sách này. Cuốn sách lật mở thường khơi dậy trí tò mò, kích thích sở thích khám phá của bé. Tuy nhiên, điểm hạn chế của thể loại này là giá thành hơi cao nên bố mẹ có thể mua một cuốn hoặc một vài cuốn về chủ đề muốn chia sẻ với bé cũng được. 

Bộ sách hỗ trợ phát triển EQ này gồm có các chủ đề khác nhau như sau: 

1. Mình có thể xin lỗi
  2. Mình thích làm người tốt
  3. Khi mình vui vẻ
  4. Đôi khi mình tức giận
  5. Đôi khi mình lo lắng
  6. Mình có thể kiên nhẫn
  7. Khi mình buồn
  8. Mình rất thích giúp đỡ người khác

Trên đây mình giới thiệu một vài đầu sách hay và phổ biến nhất thôi, vì sợ dài quá. Các mom nếu quan tâm chủ đề này và nội dung các bộ sách thì tham khảo bài review của mình nha.

Đọc sách cùng bé thật sự có rất nhiều lợi ích thiết thực đó ạ, có dịp mình sẽ chia sẻ những trải nghiệm tích cực của mình và bé con nha. Cảm ơn ạ.