Con tên Võ Ngọc Đức

Năm nay con 5 tuổi.

“Bo Đức mới về hả con, trời ơi con trai của cô bữa nay lớn quá rồi nè”. Tiếng cô Mai hàng xóm nhà ngoại bạn Bo Đức qua chơi cất lên, Bo Đức ù ra sân chào cô Mai và được cô bế lên hôn hít khắp người. Cứ mỗi lần về nhà ngoại là thế nào cô Mai cũng qua chơi.

Hai vợ chồng cô Mai là người ngoài miền Bắc vào Tây Nguyên làm công nhân cho công ty khai thác chế biến mũ cao su, nhà cô có một bé gái nhỏ hơn bạn Bo Đức một tuổi, nhưng vì kinh tế khó khăn nên gửi cho ông bà nội nuôi giúp ở ngoài Bắc, chỉ có 2 vợ chồng cô vào đây lập nghiệp thôi nên rất nhớ con gái của cô ở ngoài quê.

“Năm nay hai vợ chồng em có về quê ăn tết và thăm cái Tũn không” mình cất tiếng hỏi Mai “có lẽ là không chị à, năm nay giá mũ cao su rớt quá, lương thấp nên vợ chồng em cũng khó về quê chị ơi, nhớ con bé quá nhưng biết làm sao bây giờ, chắc cái Tũn cũng nhớ bố mẹ nhiều lắm, lần nào gọi điện nó cũng khóc bảo bố mẹ về thăm con” khóe mắt của Mai rưng rưng như muốn khóc, làm mình cũng thấy xót xa trong lòng.

Chuyến xe buýt đưa 2 mẹ con mình về lại thành phố. Ngồi trên xe ám ảnh mãi ánh mắt buồn rười rượi của Mai nên mình bàn với con trai nhân dịp có chương trình “Vé tết đoàn viên, Xuân gắn kết- Tết sẽ chia” do nhãn hàng OMO tổ chức hai mẹ con ta sẽ tham gia chương trình để giúp đỡ cho cô Mai có vé xe về thăm em Tũn nhé. Con trai gật đầu đồng ý cái rụp và tối đó về hai mẹ con hì hụi đem giấy bút ra ngồi để vẽ, cuối cùng thì sản phẩm của hai mẹ con cũng đã hoàn thành.

Mẹ hạnh phúc biết bao khi thấy con trai mẹ cùng đồng hành với tất cả mọi người trên khắp đất nước hình chữ S tạo những chiếc vé đoàn viên tặng cho những người xa quê hương được về quê ăn tết cùng với gia đình

(Những nét vẽ đầu tiên)

(Con mong cô và em sẽ được ăn tết bên nhau)

(Con chúc cho tất cả mọi người được đón tết bên nhau)

Con trai chia sẻ rằng “con mong bức tranh của con sẽ là tấm vé tết để giúp đỡ cho cô Mai được về thăm em Tũn, tội nghiệp em, chắc giờ này em Tũn cũng đang móng ngóng bố mẹ về thăm em lắm đấy và con mong rằng tất cả mọi gia đình đều được đón tết sum vầy bên nhau.