Hồi bé í, nhà mình chả có điều kiện...cả gia đình 3-4 người ở chung trong 1 căn phòng chỉ để vừa 1 cái giường, tất cả mọi sinh hoạt đều có khả năng diễn ra ở trên giường ;;). Lớn lên xíu nữa thì cả nhà nội (đầy đủ bà nội, các cô bác, anh chị) ở chung trong 1 căn nhà...nghĩa là mỗi gia đình cũng ít có không gian riêng, mọi người cùng chơi trong hiên nhà thôi...chỉ vậy mà đủ mọi trò tinh nghịch có thể diễn ra không gì ngăn được.

Bây giờ lớn rồi, già rồi, có con rồi...lâu lâu đọc báo, lướt web thấy nhà cô diễn viên này biệt thư "bự thiệt", nhà đại gia kia "cò bay thẳng cánh"...lai ham hố, thèm thuồng, hehe. Nhưng tuổi thơ mà, cứ vui là thích, cứ được nô đùa cười giỡn thoải mái thì chỉ là 1 góc sân nhà hay sao đó mà có bạn có bè vui chơi sáng tạo là thích lắm rồi, còn hơn 1 mình 1 cõi mà phải 1 mình nhỉ?

Giờ mình tranh thủ sưu tầm mấy cái hình xinh xinh này, mai mốt có điều kiện sẽ thử làm cho con (và cũng là cho mình "1 vé về tuổi thơ" luôn) :x

Một phòng chơi xinh xắn, gọn gàng và tràn ngập ý tưởng sáng tạo dành cho con là mơ ước của tất cả các bà mẹ, vì thế, chắc hẳn những ý tưởng này sẽ tiếp thêm cho bạn rất nhiều năng lượng để khởi động dự án làm phòng chơi cho con, theo cách của riêng mình.

Phòng chơi cho con là không gian nên có ở mọi gia đình, tùy vào diện tích nhà ở, điều kiện kinh tế và khả năng sáng tạo, tận dụng đồ cũ… mà bố mẹ có thể bố trí, thiết kế cho con một góc chơi hay phòng chơi khiến con thích mê.

Phòng chơi không chỉ giúp các con có ý thức hơn về việc dọn dẹp, giữ gìn đồ chơi sau khi chơi mà còn là không gian để cả nhà cùng nhau chơi những trò chơi thú vị và sáng tạo một cách vui vẻ nhất. Một số ý tưởng sau đây sẽ tạo cảm hứng và gợi ý cho bạn cách bố trí cũng như tận dụng một số đồ nội thất cũ để làm phòng chơi cho con.

Phân loại đồ chơi, đặc biệt là đồ chơi xếp hình theo màu sắc là một gợi ý thú vị và hiệu quả cho bạn khi sắp xếp đồ chơi của con.

Hãy tận dụng không gian trên mảng tường trống để làm các giá treo đồ chơi.

Các hộp nhựa đủ mọi kích thước sẽ trở thành trợ thủ đắc lực giúp bạn cất giữ đồ chơi cho con.

Các giá sách để hộp đựng đồ chơi cũng giúp bạn tiết kiệm được diện tích đáng kể mà lại cất được nhiều đồ chơi.

Các loại bàn kiêm "tủ" với nhiều ngăn tiện dụng cũng rất tuyệt vời.

Treo bút chì và dụng cụ vẽ lên tường. Những bảng ghi nhớ hoặc bảng thành tích đáng yêu thế này thì bé nào mà lại không cố gắng phấn đấu nhỉ!

webtretho

webtretho

webtretho

Hoặc chỉ đơn giản là 1 góc lều nhỏ là "của riêng" là không gian riêng của con cũng vui lắm rồi.

Mọi thứ nhỏ bé, vụn vặt lại trở nên đáng yêu, gọn gàng...con vừa vui chơi vừa phát triển tinh thần và thể chất, mẹ cũng bớt đi những công việc dọn dẹp li ti, dành nhiều thời gian dạy bảo và chơi đùa cùng con. Thế này thì tại sao lại không nhỉ?

Theo MASK