Chào các mẹ,

Mình tên Trúc Ngân, hiện tại đang là mẹ của bé gái 6 tháng tuổi và đang sống ở Đan Mạch. Mình xin mở topic ở đây để chia sẻ với các mẹ một số bí quyết dạy con ngoan mà mình học hỏi và tích lũy được. Cũng mong nhờ topic này mà học hỏi thêm nhiều điều từ các mẹ ở khắp mọi nơi để các bé nhà ta luôn khỏe mạnh và ngoan ngoãn.

Trước tiên là vấn đề TẬP CHO BÉ TỰ LẬP VÀ TỰ NGỦ

Trước khi có con mình ấp ủ bao nhiêu là thứ, sau này sẽ áp dụng cho con, để dạy con, nhưng hai tuần đấu tiên hoàn toàn không giống như mong muốn. Em bé mới sinh cứ hay khóc và đòi ăn liên tục nên mình cũng kiệt sức theo, lại thêm chuyện cứ đòi bế, hễ mẹ để xuống nằm một mình là khóc làm mình mệt mỏi vô cùng. Mình cứ thắc mắc tại sao các mẹ bên này nhàn tênh, em bé tự lập vô cùng. Ở Đan Mạch, mỗi em bé đều có một y tá riêng, gọi là ''home nurse'' cô y tá ấy sẽ đồng hành với mẹ và em bé cho tới khi em bé được 3 tuổi. Hôm cô y tá đến nhà, mình đã chia sẻ băn khoăn của mình và mong học được cách huấn luyện con tự ngủ, mình thật bất ngờ vì cô ấy lại khuyên mình nên ôm ấp và gần gũi con hơn. Cô y tá bảo rằng trẻ con mới sinh ra môi trường bên ngoài lạ lẫm, cái gì cũng sợ nên quấn mẹ là chuyện mình thường, mẹ cứ ôm ấp vỗ về con, ẵm con bất kì khi nào con muốn, chậm nhất là đến 5 tháng, con có sự tự tin nhất định, con biết mình được mẹ yêu thuơng, sẽ sẵn sàng chơi một mình và không đòi mẹ bế suốt ngày nữa. Vậy là mình ''nuông chiều'' con thả phanh luôn. Ôm bé bất kì khi nào bé mếu máo đòi mẹ. Mình cũng chịu khó mang con ra ngoài, đi công viên, siêu thị (mình cho con nằm trên xe nôi). Rất ngạc nhiên là tư lúc 3 tháng tuổi, bé nhà mình không đòi mẹ ngồi cạnh lúc ngủ nữa. Mình ứ đặt bé xuống, đặt nhiều gối xung quanh để bé thấy ấm áp, hôn trán con, chúc ngủ ngon. Bé tự nằm chơi, ơ a chừng chục phút rồi ngủ ngon lành. ban ngày mình để bé tự ngủ, nhưng ban đêm thì mình bế con lên giường mình, trò chuyện và kể chuyện cho bé khoảng một tiếng hoặc hơn tùy ý của bé, bé sẽ được ôm mẹ sờ mặt mè và ơ a đến lúc mệt rồi ngủ luôn. Mấy cô bạn châu âu của mình đến nhà chơi, thấy bé tự ngủ một mình cũng rất ngạc nhiên.

THAI GIÁO VÀ CÁCH TRÒ CHUYỆN VỚI CON

Các mẹ có đọc nhiều về vấn đề thai giáo không ạ? Mình bắt đầu nói chuyện với con từ khi mình biết mình có thai, khoảng 6 tuần. Quá sớm các mẹ ạ, nhưng mình tin là giữa mẹ và em bé có một sự gắn kết rất thiêng liêng, em bé có thể cảm nhận được điều mẹ nói dù là em còn rất nhỏ. Sau sinh thì mình nói chuyện với con mọi lúc mọi nơi. Mình không coi bé là một em bé không biết gì, mà mình nói chuyện với con như con là một người lớn trong nhà, ví dụ như khi bé đòi ăn, mình hay nói ''à con đói rồi à, chờ mẹ pha sữa chút nhé, con thấy sữa thế nào, thích không'' hay ''ồ tã con ướt rồi hả, mẹ con mình đi thay tã nhé'', ''con gái mẹ thức rồi à, tối qua con ngủ ngon không''......Mình thấy có nhiều bạn bè mình hễ mỗi lần thay tả hay mặc quần áo là bé khóc hoặc lật qua lật lại, rất khó khăn. Còn đối với mẹ con nhà mình, thời gian thay tã cũng là thời gian mẹ con mình trò chuyện, vui chơi với nhau. Mình hôn từng bộ phận trên cơ thể bé, nói với con ''này, cái này là cái tay của con, còn đây là chân, đây là mắt này, mũi này...'' mình vừa nói vừa hôn hoặc sờ nắn vào bé để bé cảm giác được từng bộ phận trên người mình. Thay đồ xong thì mình vỗ tay khen ''giỏi giỏi giỏi''..Mình thấy bé rất thích, mỗi lần mình vỗ tay khen giỏi, bé dều toe toét cười. Mình thấy chị dâu mình hay đưa đồ chơi cho con mỗi khi thay tã, để bé tập trung chơi và mẹ có thể nhanh chóng mặc quần áo cho con, còn mình thì không đưa đồ chơi, mà thay vào đó mình vui đùa và nói chuyện với con.

GIÁO DỤC CON VỀ TÍNH CHIA SẺ

Hồi mình ở VN; mình chứng kiến nhiều những trường hợp thế này. Mình thấy có mẹ đang chơi cùng con ở khi vui chơi, đến giờ ra về thì giật đồ chơi trên tay con, đặt lạ chổ cũ rồi bảo ''tới giờ rồi con, về thôi''. Mình cũng thấy có mẹ nhìn thấy con mình cầm tờ báo, hoặc cây son của mình thì giật lại ngay rồi bảo ''không được cầm cái này, của mẹ đấy''. Mình nghĩ rằng nếu bạn giật đồ trên tay con bạn, vô tình bé sẽ tự hiểu rằng vì bạn lớn hơn nên bạn có quyền giành giật những thứ trên tay người khác. Khi bé lớn lên, bé sẽ ức hiếp hay giành đồ chơi của các bạn nhỏ hơn.

Đối với con mình, mỗi lần mình muốn lấy cái gì con đang cầm trên tay, mình đều ''xin'' con. ví dụ như ''con cho mẹ cái này nhe, giỏi giỏi''. Lúc đầu, bé nhà mình cầm rất chắc và không chịu buông khi mẹ bảo, thì mình hôn tới tấp vào mặt và cổ bé, bé sẽ nhột và tự buông đồ ra. Dần dần rồi quen, bây giờ 6 tháng tuổi, hễ con mình đang cầm đồ chơi hay cái gì, mình chỉ đưa tay vào, nói ''con cho mẹ nhe'' là con mình buông tay ra ngay. Trừ những trường hợp bé đang cầm nắm nhứng vật nguy hiểm cho bé, thì mình mới giật lại ngay và giải thích sau.

VẤN ĐỀ TẬP ĂN VÀ ĂN DẶM

Sau khi sinh con, mình cho bé bú mẹ đến 4 tháng tuổi thì bé chuyển sang bú bình vì mình không còn đủ sữa. Lúc bé bú bình, mình cũng được khuyên là ôm con vào lòng và để con nằm ở tư thế y như bú mẹ vậy. Mỗi lần mình cho bé ăn, mình hay nói với con ''con yêu mum mum nhé'' bé tự hiểu mum mum nghĩa là ''ăn''. Mỗi khi con mình đói, mình thấy bé hay liếm môi và nói mum mum mum mum...

Mình không cho con chơi lúc ăn, khi bé ngồi ghế ăn được thì mình cho ngồi lên ghế, ăn bao nhiêu tùy bé thích, mình không ép con ăn bao giờ, vì đối với mình, ăn là phải vui :) Buổi tối cả nhà ăn cơm, bé cũng ngồi vào bàn với ba mẹ, và ăn thức ăn của mình, nói chuyện ơ a rất vui và ấm cúng.

(Ở chổ mình ở hồi xưa, buổi chiều hay thấy các mẹ hay các bà bưng tô cơm chạy theo con, rồi dọa hoặc dụ bé ăn, mình thấy vậy vừa mất thời gian của mình mà làm cho bé thêm biếng ăn nữa)

Hiện tại bé nhà mình ăn khỏe và ăn rất ngoan. Các mẹ có quan tâm về vấn đề ăn dặm vì mình sẽ chia sẻ thực đơn ăn dặm kiêu châu âu, và cách chế biến thức ăn cho bé nhỏ nhé. Mình thấy bên này họ cho ăn dặm rất khoa học, mà bé lại ăn ngon và thích ăn.

KHÔNG DỌA MA TRẺ CON

Hồi mình còn nhỏ, cứ bị dọa ''ông kẹ'' vô tình làm mình sợ kinh khủng, lúc nào cũng sợ ma, dù không biết con ma nó ra làm sao. Mà lúc bạn sợ thì tim bạn đập thình thịch thật mệt, bạn không dám ngủ một mình, thật không tốt chút nào, nên mình nói với lòng, sẽ không bao giờ dọa ma để con làm theo điều mình mong muốn. Các mẹ cũng đừng mang nỗi sợ hãi ra đế giáo dục con, các bé còn bé xíu, tội nghiệp lắm.

Tạm thời mình chỉ viết đến đây, các mẹ có hứng thú thì mình chia sẻ thêm nhé. Bài viết khá dài, văn chương lủn củn mong các mẹ thông cảm.

Mong được học hỏi thêm nhiều kinh nghiệm từ các mẹ

Chào thân ái.

Mình đính kèm ảnh bé nhà mình đang ăn dặm các mẹ nhé