Chắc hẳn vấn đề lựa chọn size quần áo trẻ em là vấn đề mà phụ huynh nào cũng phải đau đầu và khó khăn trong việc lựa chọn quần áo cho các bé nhà mình có đúng vậy không ạ? Không biết chọn size như thế nào để phù hợp, để giúp bé nhà mình trở nên đáng yêu hơn trong bộ quần áo.

CÁCH CHỌN SIZE QUẦN ÁO TRẺ EM

1. Cách chọn size quần áo trẻ em theo cân nặng

Trẻ em là đối tượng lướn rất nhanh nên việc lựa chọn quần áo cũng trở thành một vấn đề nan giải khi chọn quần áo cho con của các bậc phụ huynh. Vì do như vậy nên nên vấn đề cân nặng chính là thước đo chính xác nhất cho cha mẹ khi mua đồ cho bé. Nên chọn quần áo theo cân nặng để có thể chọn được những bộ quần áo phù hợp.

Thông thường thời điểm mà bé phát triển và lớn nhanh nhất là khoảng thời gian từ 0-3 tháng tuổi của bé, lúc này bạn nên chọn nhiều loại size quần áo khác nhau và mua với số lượng vừa phải, đủ để bé sử dụng trong những tuần đầu bởi trong thời gian ngắn bé lớn lên , quần áo đó có thể chật đi gây khó chịu cho bé khi mặc và lãng phí khi mua quá nhiều.

size-quan-ao-tre-em Top 4 cách chọn size quần áo trẻ em

Trên là bảng size quần áo cho trẻ em mang chỉ số tổng quát về số size quần áo từ các bé sơ sinh tới tuổi trưởng thành.

2. Cách chọn size quần áo trẻ em( cho trẻ sơ sinh)

Đối với trẻ sơ sinh từ 0-12 tháng tuổi phụ huynh khi đi mua quần áo co thể dựa vào chiều dài cơ thể cũng như cân nặng của bé để lựa chọn size quần áo sao cho phù hợp.

Sơ sinh là giai đoạn phát triển nhanh nhất của trẻ vì vậy khi chọn quần áo theo size thì mẹ nên mua size lướn hơn một chút để có thể sử dụng được lâu dài vừa tiết kiệm lại vừa tạo được cảm giác thoải mái cho bé cảm giác thoải mái cho bé mà không lo gây bí bách hay khó chịu khi mặc.

Trên thị trường có rất nhiều các nhãn hàng quần áo khác nhau cũng chính vì vậy cách mà các nhãn hàng đánh size quần áo cũng khác nhau.

Vì thế khi khi chọn mua quần áo cho bé nếu cảm thấy quần áo có phần to hoặc nhỏ hơn bình thường thì tốt hơn cha mẹ nên bỏ qua phương thức chọn size quần áo cho trẻ sơ sinh mà nên dựa theo trực tế cân nặng, chiều cao của bé để chọn mua sao cho phù hợp nhé!

size-quan-ao-tre-em Size quần áo trẻ em cho trẻ sơ sinh

Da của trẻ nhỏ đặc biệt là trẻ sơ sinh vô cùng mỏng manh và nhạy cảm. Nên khi chọn quần áo phụ huynh cần phải chú ý, quan tâm đến chất liệu. Nếu sử dụng những quần áo có hóa chất độc hại sẽ làm cho da bé bị tổn thương dễ dẫn đến ngứa, nổi mẩn đỏ... Chính vì vậy phụ huynh nên chọn quần áo cho bé có nguồn gốc rõ ràng nhé!

3. Cách chọn size quần áo trẻ em từ từ 1 tới 16 tuổi.

Trong giai đoạn từ 1 tới 16 tuổi là giai đoạn mà sự phát triển của bé đã có sự chậm lại hơn so với giai đoạn sơ sinh nên tùy vào từng cân nặng và chiều cao của bé mà phụ huynh có những cách lựa chọn size khác nhau. Và cách tốt nhất để lựa chọn quần áo hợp với trẻ là nên dựa vào chiều cao, cân nặng của bé.

size-quan-ao-tre-em Size quần áo trẻ em từ 1-16 tuổi

4. size quần áo trẻ em bằng size XS,S,M,XL

Tùy vào từng độ tuổi, chiều cao, cân nặng mà chọn quần áo cho bé trai, bé gái sẽ khác nhau. Và để lựa chọn quần áo theo size XS,S,M,L thì cha mẹ nên nắm bắt được rõ ràng cân nặng, chiều cao, độ tuổi của bé để lựa chọn một cách chính xác nhất.

Thông thường khi mua quần áo phụ huynh thường dẫn theo bé đi để thử vừa nhằm mua được đúng đồ bé thích vừa là chọn được size quần áo phù hợp với bé. Tuy nhiên không phải lúc nào cũng có thể đưa bé đi theo cùng được.

Trong những lúc như này thì tại cửa hàng sẽ có bảng tư vấn size theo độ tuổi, cân nặng, chiều cao để phụ huynh dựa vào và đưa ra phán đoán. Vì vậy , phụ huynh nên nắm bắt được chiều cao và cân nặng của con để chọn size sao cho phù hợp nhất. Dù vậy số liệu chỉ mang tính chất tham khảo thôi nhé.

*Chọn quần áo cho bé trai theo size:

size-quan-tre-em Size quần áo trẻ em ( cho bé trai)

*Chọn quần áo cho bé gái theo size:

size-quan-ao-tre-em Size quần áo trẻ em( cho bé gái)

Hy vọng những mẹo chọn size quần áo trẻ em ở trên sẽ giúp các bậc phụ huynh chọn đúng size quần áo cho các bé nhà mình.Để có thể chọn được nưhngx bộ quần áo ưng ý, phù hợp với cân nặng, chiều cao của bé để giúp bé có thể mặc vừa xinh vừa vừa vặn trong bộ quần áo mà bạn mua.

Ngoài ra phụ huynh cũng nên nghĩ tới chất liệu vải với trẻ em thì nên chọn loại vải cotton, mát, mềm, thấm được mồ hôi tốt nhưng cũng chính vì ưu điểm này lại khiến loại vải này bị co lại sau khi giặt. Vì vậy khi chọn mua loại vải cotton các bậc phụ huynh nên chọn size to hơn một chút nhé!