Trẻ con được ví như tờ giấy trắng, nhất là trong độ tuổi đang tập nói con sẽ có dấu hiệu bắt chước người lớn. Mọi cử chỉ, hành động và lời nói của bố mẹ sẽ tác động trực tiếp đến con và khiến con học theo. Người ta vẫn thường nói: Cha mẹ chính là người thầy, người cô đầu tiên của các con.

Chính vì vậy, dù trong bất kỳ hoàn cảnh nào, khi có mặt của con bố mẹ nên cẩn thận và chú ý từng lời nói của mình. Mình đã từng bắt gặp rất nhiều trường hợp trái chiều giữa trẻ ngoan và trẻ hay nói tục. Hầu hết, khi được hỏi từ cha mẹ các bé, cha mẹ thường nói rằng cũng không biết tại sao các con của mình lại vậy, chắc lại học từ bạn bè….. Và đặc biệt là chưa bao giờ tự hỏi lại chính mình rằng con như vậy có phải do mình hay mình đã làm gì sai mà con lại như vậy?

hình ảnh

Mình viết bài này, thực ra là muốn nhắc nhở đến các bậc làm cha làm mẹ rằng việc không chú ý đến hành động của bản thân, đến lời nói của mình để rồi vô tình trước mặt con văng tục chửi bậy sẽ để lại tác hại khôn lường. Mới đầu con sẽ học nói theo, thậm chí hành động bắt chước bố mẹ và lâu dần sẽ hình thành tính cách và ăn sâu vào máu của con. Đến lúc đấy, ba mẹ muốn sửa cũng rất khó.

Dù có bực tức và không hài lòng giữa 2 vợ chồng, công việc làm ăn có không thuận lợi, hãy đừng trút giận lên đồ đạc trong nhà cũng như thể hiện trước mặt con nhé ạ. Hãy cố gắng kìm nén cảm xúc và xả giận khi không có mặt đứa trẻ nhé. Hãy vì tương lai tốt đẹp của các con lên hàng đâu nha.