Chia sẻ luôn với các mẹ, hiện tại “chuồng” nhà em đang chăn hai bé “gà con” đã hơn 2 tuổi! Lúc mới biết em mang song thai, rồi sinh một lần hai đứa, ai cũng xuýt xoa bảo: “Khỏe thế, đẻ một lần được cả hai, chỉ cực 1-2 năm đầu thôi”. Nghe mà phát ham luôn, nhưng thực tế không phải vậy các mẹ ơi :(

Mọi người có một đứa thôi chăm đã mệt rồi, em đây hai đứa cứ xoay như chong chóng. May mà năm đầu còn có bà ở cùng chăm phụ. Em cứ nghĩ mình nuôi một lần mấy đứa chứ không chỉ hai đứa các mẹ ạ…

Đứa này đói thì đứa kia cũng đói, chưa kịp bế cho đứa lớn bú no đã nghe tiếng đứa nhỏ khóc ré lên. Thậm chí đến đi tè, đi ị gì chúng cũng làm một lượt các mẹ ạ. :(

Lớn lên 1 tí, chơi cùng nhau thể nào cũng đứa này cấu đứa nọ, đứa nọ lại véo đứa kia, nhà suốt ngày như cái loa phường phát ra rả hết tiếng mẹ dỗ dành đến tiếng con khóc…

Ai ham sinh đôi chứ em giờ chẳng ham nữa. Mà mấy chuyện đó nào có thấm gì cho những lúc con bệnh. Hễ một đứa bệnh thì chắc chắn đứa kia cũng bệnh nốt dù cho em có cố cách ly đi chăng nữa. Hết nóng sốt, sổ mũi đến viêm họng… cứ làm miết quanh năm suốt tháng các mẹ ạ. Đi khám bệnh lần nào cũng đèo cả hai đứa. Nằm viện cũng nằm một lượt… Đó là những ngày ám ảnh nhất đời em vì không đêm nào ngủ được. Dù có chồng phụ giúp thức dậy pha sữa cho con, trông con hộ nhưng em vẫn chẳng thấy đỡ mệt tí nào.

Thấy các mẹ lên đây cứ hỏi “Ăn gì để con cao lớn, mũm mĩm? Trò gì giúp con thông minh?... mà em tủi thân quá :(. Vì với em chỉ cần con đừng ốm là em hạnh phúc lắm rồi.

Không biết các mẹ nuôi con nhỏ có gặp tình trạng giống em không? Hay các mẹ thông thái có cao kiến gì để con khỏe mạnh hơn thì mách em với ạ. Chứ thấy con suốt ngày hết ho, sổ mũi lại đến nóng sốt, em lo quá các mẹ ơi hic.

https://img.webtretho.com/images/sales/2014/loan.bui/sticky.pr/sinh-doi.jpg