Cuộc đời em đúng đắn nhất là tìm tòi và tiếp cận nhiều phương pháp rèn tập trung học sớm cho con. Chắc kinh nghiệm của em cũng chưa là gì, nhưng vẫn muốn chia sẻ sương sương với các mom về thành quả 7 năm đồng hành của bé của em.

Trẻ con thì hầu hết đứa nào cũng thế, rất khó tập trung làm những gì mà con chưa hứng thú.

Đầu tiên, để khơi hứng thú cho con, em luôn cố gắng tìm cho bé một không gian học và khởi động bằng nhiệm vụ mà bé cảm thấy thoải mái nhất.

Em nghiên cứu thấy cây xanh rất tốt cho sự tập trung, nên công việc đầu tiên của em cùng con làm là xây dựng một khu vườn mini ngay tại góc học tập với những "chú cây" dễ sống nhất như kim tiền và hoa đá. Vừa có thể tìm hiểu về cây cối, còn được tự tay trồng và nhìn thấy nó phát triển. Bé nhà em siêu thích thú và tập trung chăm chút góc học tập của mình.

hình ảnh
(Lúc chụp ảnh này là nhà em chưa trồng xong kim tiền với hoa đá, nên gieo tạm lô hội với mấy cây linh tinh)

Thứ 2 là em không áp lực con phải học giỏi, chỉ cần con tập trung hiểu được bản chất vấn đề cơ bản. Vì với em, đây vẫn là lúc để con phát triển kĩ năng và khám phá thế giới. Thế nên em và con thỏa thuận với nhau, em sẽ cho bé chơi đùa thoải mái nhưng một ngày cần dành từ 30 phút đến 1 tiếng tập trung để học tập.

Bên cạnh đó, em cũng cho con làm quen với việc đọc sách, tự tìm tòi và xây dựng cho con một lộ trình đọc phù hợp với lứa tuổi. Hồi đầu chị ta cũng mất tập trung, chán nản lắm, nhưng em cũng lì và kiên nhẫn, tìm đủ cách học cho chị ta. Em kết hợp cho con học và chơi với chương trình học trực tuyến VioEdu.

Hiện nay có nhiều chương trình học lắm, nhưng bé nhà em có vài bạn cũng học trên VioEdu này, rủ con bé học cùng nên anh ta rất hứng thú, lại còn được thi đấu với nhau nên nhiều hôm con em về chưa kịp ăn đã xông vào máy tính ôn tập để cạnh tranh với bạn rồi.

hình ảnh

Thực ra ban đầu em khá lo ngại khi cho con tiếp xúc với công nghệ sớm, nhưng nhìn chung nếu kiểm soát được thời lượng dùng thì sẽ rất có ích. Vừa khơi dậy hứng thú cho con, vừa tăng sức tập trung học tập hiệu quả. Mà Tháng 9 này, bên chỗ học trực tuyến con em học VioEdu đang có ưu đãi tặng  bình nước giữ nhiệt xinh lắm, cu nhà em thích quá đòi mua nhưng em lại gia hạn khóa học 1 năm vào tháng trước mất rồi, hỏi mua bình được không thì bên đó không bán. Các mẹ mua sớm để nhận quà hữu ích cho con nhé ạ.

Cuối cùng không thể thiếu, em điều chỉnh chế độ sinh hoạt của con và cả nhà để hỗ trợ rèn luyện tập trung. Trước hết là tăng cường vận động đều mỗi ngày, chỉ 15-30p thôi cũng được, nhưng phải có. Em cho con học bơi từ năm lớp 1, cho bé học thêm võ và dạy bé đi xe đạp. Bố mẹ thì tập gym hoặc chạy bộ gần chỗ bé học luôn. Về thì bổ sung thực phẩm tốt cho não như óc chó, bơ, ... Hạn chế đồ ăn ngoài, chăm nấu nhà mang cho cháu đi học.

hình ảnh

Về khoản ăn uống này thì chắc bố mẹ nào cũng biết rồi ạ. Thực ra để mà nói rèn con tập trung học thì không phải chỉ bằng 3 hướng này, mà còn nhờ lớn vào sự kiên nhẫn và tìm tòi của bố mẹ.

Kết lại, mỗi trẻ mỗi tính cách, em hi vọng bố mẹ có thể tìm được phương pháp phù hợp nhất với con. Con sẽ hứng thú tập trung mà không cần phải dùng tới biện pháp tiêu cực. Cảm ơn bố mẹ ạ.