Bé nhà em gần được 2 tháng rưỡi .Tình hình là em đang rất hoang mang, mỗi lần con ti mẹ nhìn thương vô cùng vì em cực ít sữa nhưng bé bắt đầu chán ti bình bé hay nhè và hay gắt khi phải ti bình (khoảng 1 tuần gần đây)

Về việc ít sữa em đã thử mọi phương pháp rồi từ ăn uống (Móng giò, cháo, đồ nếp, sữa đặc , chân gà...) đến mẹo dân gian (Chân chó, tôm càng, lá mít ...) rồi đến thuốc lợi sữa các thể loại + lá chè vằng. Phương pháp cuối cùng là máy hút sữa ... Nhưng đều không cải thiện được là bao, chắc do cơ địa em ít sữa và em thiếu máu trầm trọng quá nên không có sữa nhiều. Tháng đầu tiên bà nội trông bé thì em nhàn và ăn uống được nhiều hơn nên cũng nhiều sữa hơn 55ml / lần vắt. Nhưng sang tháng 2 bà nội bé phải đi làm nên không trông bé được nữa, một mình em trông bé cả đêm lẫn ngày . Bé quấy đêm nên em ban ngày chỉ thèm ngủ, chả thiết tha ăn uống gì cả nên càng ít sữa (Mỗi lần vắt chỉ được 30ml - 3 tiếng vắt 1 lần) :(

Nếu bé cứ ti bình thì em chấp nhận sữa mẹ chỉ để tráng miệng + tăng sức đề kháng. Nhưng bây giờ thì em rất lo vì bé bắt đầu chỉ thích ti mẹ! Cứ khi bé đòi ăn thì cho ti mẹ dù không có sữa bé vẫn mút , nhưng đổi bằng ti bình thì bé nhè gắt và khóc rất nhiều :( Trước thì 1 ngày bé ăn 6-7 bữa, mỗi bữa 90 - 150ml . Bây giờ 1 ngày bé chỉ ăn 3-4 bữa mỗi bữa chỉ ăn 60-150ml. (tức là chỉ bằng một nửa so với tuần trước, chỉ khi nào thật đói thì cho ti bình bé mới chịu)

Vì bé ăn ít nên 1 tuần nay em cân thấy bé không lên lạng nào ... Trước thì bé tăng cân rất đều đặn, tháng đầu tăng 1.5kg, tháng sau tăng 1.8kg .

Hiện tại bé 2 tháng 12 ngày được 7kg

1 vấn đề nữa là Bé ăn similac IQ bị táo lắm, có lần 5 ngày không đi ngoài em phải thụt cho bé 1 lần. Em không biết phải làm sao cho bé bớt táo hơn ? Em đã pha loãng sữa hơn so với hướng dẫn nhưng bé vẫn táo. Em ăn nhiều rau hơn và ăn cam nhiều nhưng chắc ít sữa quá nên bé vẫn táo...

Mong các mẹ trong diễn đàn mách nước dùm em chứ cứ tình hình này vài bữa nữa em lo bé sút cân lại ốm thì em buồn lắm :(