Anh biết độ “phủ sóng” của webtretho rất lớn, và em cũng hay đọc web này nên hôm nay anh trải lòng mình lên đây để mong em hiểu lòng anh, tha lỗi cho anh và vì con của chúng ta.

Gửi vợ,

Anh biết anh là người có lỗi, anh không có tư cách yêu cầu và bắt em làm gì cả. Nhưng xin em hãy vì con, hãy suy nghĩ lại và quay về được không em? Lỗi là ở anh, biết là sau khi cưới nhau em chưa muốn có con ngay nhưng anh đã âm mưu khiến em vỡ kế hoạch, khép lại con đường đi nước ngoài, khép lại tương lai đang rất rộng mở của em. Tội anh đáng muôn chết nhưng tất cả cũng chỉ vì anh rất yêu thương em và muốn có con cùng em thôi.

Dù gì mọi chuyện cũng đã lỡ làng rồi! Con thơ không có tội em à. Em có thể quay lưng lại với anh, với thế giới nhưng xin đừng quay lưng lại với con chúng ta, được không? Từ ngày em sinh con xong đến nay đã 1 tháng rồi, sau khi xuất viện xong em giao con cho anh, em bảo đây không phải là đứa con em tự nguyện sinh ra, em không muốn đứa con này và bỏ đi đến nơi không ai biết. Thật lòng anh biết là em chỉ muốn trừng phạt anh thôi, chứ em rất thương và lo cho con phải không?

Mấy nay anh có theo dõi báo chí, thấy bé Yến Nhi 14 tháng tuổi ở Lào Cai, lúc mới nhập viện đen nhẻm, đầu tóc bù xù, cơ thể suy dinh dưỡng trầm trọng, 14 tháng mà chỉ có 3,5kg nhưng được các mẹ tận tình vào chăm sóc, cho bú âu yếm giờ xinh xắn ghê chưa, 8 kg rồi đấy em ạ. Bé đã hồi sinh và đáng yêu như một thiên thần, giống như có phép màu em nhỉ?

Anh chợt nghĩ đến con chúng ta, sao mà thấy con thiệt thòi quá, tội quá dù con còn đủ cha lẫn mẹ. Là đàn ông anh không có nhiều kinh nghiệm chăm con, nhưng anh qua bé Nhi cũng hiểu được rằng với một đứa trẻ điều gì là cần nhất cho con, đó là sữa mẹ và tình yêu thương của người mẹ.

Với trẻ con, sữa mẹ là nguồn thức ăn tốt nhất, là kháng thể tốt nhất giúp con đủ sức đề kháng chống lại mọi bệnh tật. Anh đọc báo thấy bảo, trong sữa mẹ có melatonin – một chất giúp con ngủ ngon và sâu giấc; sữa mẹ giúp con giảm nguy cơ bị sốt sau khi tiêm chủng; sữa mẹ có tác dụng xoa dịu những cơn đau nhức đau bụng ở con vì có chứa các endorphin – được ví như thuốc giảm đau tự nhiên giúp cơ thể dễ chịu hơn; sữa mẹ giúp con tăng chỉ số IQ do có chứa nhiều axit béo tốt cho sự phát triển của não bộ; hơn nữa sữa mẹ còn giúp các bé gái phòng tránh được nguy cơ ung thư vú nữa…

Ngoài sữa mẹ, với trẻ con, sự âu yếm quan tâm, yêu thương chăm sóc của người mẹ cũng sẽ là “thuốc bổ” tốt nhất cho sự phát triển của con. Cảm nhận được từng cái ôm, cái vuốt ve, lời nói ngọt ngọt, cử chỉ dịu dàng của mẹ… sẽ giúp con phát triển tốt về cảm xúc, trí não nhờ đó con sẽ phát triển tốt hơn rất nhiều. Như bé Yến Nhi đấy, bé đã hồi phục rất tốt em thấy không? Đó là lý do những người mẹ nuôi của Yến Nhi đã không quản ngại mưa nắng, khó khăn vất vả đến cho bé bú mẹ trực tiếp, yêu thương ôm ấp để bé mau hồi phục và phát triển tốt hơn. Và sự thay đổi của bé, đó không phải là phép màu hay điều kỳ diệu gì cả, đó là nhờ và sữa mẹ và tình yêu thương phải không em?

Em ơi, vợ ơi

Đến nay đã tròn 1 tháng con khát sữa mẹ, tròn 1 tháng con xa rời vòng tay yêu thương của mẹ rồi, nên khi đọc được những dòng này em hãy nghĩ đến con và về nhà mình em nhé! Anh và con cần em!

Cộng đồng webtretho ơi,

Xin các mẹ lan tỏa bức thư này đi giúp tôi để mẹ của con tôi đọc được, hiểu lòng tôi, tha thứ cho tôi và quay về chăm sóc con tôi, được không?

Và xin các mẹ, đừng ném đá hay chỉ trích vợ tôi nhé vì tất cả cũng do lỗi của tôi cả thôi. Cảm ơn các mẹ!