Nếu sinh con gái, tôi nhất định sẽ dạy dỗ con biết trân trọng bản thân mình.

Ông bà ta nói sinh ra làm con gái khổ lắm, thời nay thì đỡ nhiều rồi. Nhưng định kiến phụ nữ phải hi sinh cho gia đình dường như đã ăn sâu vào suy nghĩ nhiều người.

Nhiều cô gái vẫn được dạy bảo phải hi sinh cho gia đình, thậm chí nhiều người còn sẵn sàng từ bỏ tất cả sở thích, không màng sức khỏe, bỏ công việc để dành trọn thời gian, sức lực cho chồng con. Và rồi khi có chuyện không may xảy ra, họ chẳng còn gì. Đáng tiếc thay!

Tôi luôn mong con gái mình sẽ biết hi sinh có chừng mực. Yêu gia đình đấy nhưng không phải vì sự hi sinh đó mà cạn kiệt tất cả, kể cả hi vọng. Tôi muốn con dù làm gì cũng chừa cho mình con đường lui.

Thêm nữa, dù là ai đi chăng nữa, tuyệt đối đừng nghĩ có thể "ăn bám", sống dựa hoàn toàn vào tiền của ai. Phụ nữ kiếm ít tiền cũng được nhưng phải làm ra tiền để không rơi vào thế bị động.

Chắc nhiều người sẽ nghĩ tôi thật thực dụng nhưng không, đây là thực tế. Tôi sẽ cố gắng dạy bảo để con gái bớt khổ, đời bớt buồn và không bị tuyệt vọng.

Bởi lẽ, tôi luôn nghĩ rằng, mình không thể yêu thương bản thân, lo cho bản thân mình tốt, sao có thể yêu thương ai đó hoặc đòi hỏi ai đó yêu thương mình hết lòng chứ?

Hãy trân trọng và yêu thương bản thân hơn, các cô gái nhé!

Nguồn: Rosy Bui

hình ảnh