Thấy nhiều mẹ khổ sở về vụ răng lợi của con quá nên mình rỉ tai ( hơi to) 1 mẹo nhỏ rất đơn giản hi vọng sẽ giúp được các mẹ trong thời ký mọc răng của bé. Mẹo này là của dân tộc mình được 1 người dì trên Cao Bằng mách cho. Trộm vía n lần bé nhà mình cũng áp dụng mà toàn mọc răng lúc nào không biết, kể cả răng hàm. Mẹo này mình cũng mách cho khá nhiều người trong họ hàng, bạn bè, người quen mà trộm vía nhà nào cũng cười toe toét vì con mọc răng không hề hấn gì.

Sau khi sinh bé được 100 ngày ( cái này các mẹ phải tính, cẩn thận note trên lịch hoặc đặt báo thức không là hay quên lắm), các mẹ lấy 100 hạt đậu cán cho vỡ đôi ra ( đậu gì cũng được nhưng mình vẫn khuyên mọi người dùng đậu xanh cho dễ cán). Cán bằng cái chai thuỷ tinh ý, lăn qua lăn lại là vỡ ngay thôi. Sau đó cho đậu vào nồi nhỏ đun sâm sấp với 1 chút nước thôi, cũng không cần phải nhừ tử đâu, chỉ cần sôi 1 lúc cho chín là được rồi ngày hôm đó dùng nước này rơ lợi cho bé. Cứ rơ mấy lần cho chắc ăn. Nước đậu xanh thơm bé nhà mình còn thè lưỡi liếm liếm ý. Đơn giản vậy thôi. Thế mà chẳng sốt chẳng đau gì cả. (Trộm vía n lần mong rằng đem mẹo đi reo rắc thế này không bị mất thiêng. hí hi):Laughing::Laughing: