Trước giờ mình từng nghĩ, đối với các bé còn nhỏ đang trong tuổi ăn, tuổi lớn không nên nhồi nhét bắt con học nhiều. Mình chỉ muốn con lớn lên và phát triển như các bạn khác, không vướng bận lo nghĩ gì nhiều. Tuy nhiên, khi tìm hiểu nhiều mình mới biết, việc dạy các bé đọc sách và học sớm cực kỳ có lợi cho các con chứ không phải kìm hãm, nhồi nhét con học nhiều đâu ạ.

Giai đoạn vàng của con là từ 2-7 tuổi. Trẻ được dạy sớm sẽ thông minh và biết nhiều hơn các bạn khác không đi học cùng trang lứa đó. Giai đoạn này là thời điểm não của bé được hình thành và phát triển toàn diện. Giáo dục sớm trong giai đoạn này giúp bé cân bằng 2 bán cầu não, hình thành thói quen tư duy, ghi nhớ từ vựng được tốt hơn. Đứa đầu nhà mình cũng thông minh nhưng so với bé thứ 2 thì tự bản thân mình nhận thấy chưa bằng.

cận cảnh người mẹ giúp con làm bài tập về nhà - học cùng con hình ảnh sẵn có, bức ảnh & hình ảnh trả phí bản quyền một lần

Bởi đứa đầu mình vẫn còn lối tư duy cũ nên bỏ qua giai đoạn vàng của con,. Đến bé thứ 2 từ khi lên 3 mình bắt đầu tập phương pháp giáo dục sớm cho con nên con thông minh và phát triển nhanh hơn so với đứa đầu. Đứa thứ 2 nhà mình dù mới bước sang tuổi thứ 4 mà đã nói tốt được tiếng anh rồi, gần như bằng luôn với bạn đầu năm nay lên 7 tuổi đó ạ.

Mình đã thay đổi tư duy này tuy hơi muộn, thiệt thòi cho bạn đầu nhưng vẫn may bạn sau đã tiếp thu kịp thời. Hi vọng rằng, nếu các mẹ nào đang có suy nghĩ từng như mình hãy thay đổi cho con để sau này không bị hối tiếc như mình về đứa đầu nha.