Mở đầu: Tính mình lười, nói thẳng vậy cho nó vuông! :Laughing: Thế nên đi làm thì không sao, chứ về nhà mà phải chăm con là cũng oải oải. (Hehe, các mẹ đừng lên án mình tội nghiệp; mình chỉ ko thích chăm chứ vẫn thích chơi với con lắm ~ :Battin ey:

Hồi con còn trong 4 tháng, đc ở nhà với con thì chả lười được còn đi một nhẽ. Giờ phải đi làm cơm nước, rồi còn shopping ăn uống, lại còn cả vụ xem phim lúc 10h trên VTV3 nữa. Híc, toàn thứ hay bỏ làm sao đặng??? :Sigh:

Thế nên có mẹo nào, có cách nào để chăm con tốt mà vẫn đảm bảo là "người phụ nữ thời đại tự do" thì quá tốt, phải không các mẹ? :Drooling:

Sau đây là một số cách của mình:

Thứ nhất: Chuẩn bị bữa ăn cho con:

Mình cho con ăn dặm kiểu Nhật. Vì thế mỗi tuần mình dành 2 buổi, thường là CN và thứ 4; để chuẩn bị thức ăn con ăn cả tuần.

- Cháo các loại nấu sẵn, chia vào hộp để trong ngăn đá, lấy ra dùng dần. Mình cứ thích tự nấu cháo cho con chứ ko mua bột xay sẵn Thành râu thành riếc j hết; vì mình hay cho con ăn cả các loại đậu hoặc gạo nếp cẩm,v.v... ko theo công thức nào cả.

- Thịt cũng chế biến sẵn, chia vào các gói giấy nhôm, cũng trữ trong ngăn lạnh. Nhất là các loại nước hầm vỏ tôm, nước hầm xương thì phải làm sẵn.

Chỉ có cá tôm lươn tanh + các loại rau củ mới làm tươi.

- Trữ nhiều nhiều khoai tây, khoai lang, để nếu hôm nào lỡ chưa chuẩn bị đc cháo, thì nấu súp khoai tây, khoai lang cũng được.

Thứ hai: tập thói quen đi ngủ:

Mình tập cho bé từ lúc mới sinh thói quen cứ tắt đèn là đi ngủ. Giờ đi làm thì chuyên dụ bà ngoại vào ngủ cùng cháu! Thế là dần bé quen ngủ với bà, ko cần mẹ buổi tối nữa! :Laughing:

Thứ ba: tập thói quen vệ sinh:

Cứ đúng giờ vác bé đi xi tè xi ị, kệ bé có buồn ngủ phản đối thế nào. Sau 2 tuần thì cứ đến giờ mẹ xi, dù đang gà gật vẫn ị tè. Cho bé ị tè xong thay bỉm xong thì mẹ tha hồ mà làm cái j cũng đc, khỏi lo con ị đùn. :Smug:

Thứ tư: tập cho con chơi 1 mình:

Mình mua hầm bà lằng các thể loại xúc xắc, búp bê phát nhạc cho bé chơi. Thế là bé nằm 1 mình, mẹ muốn ngồi máy tính lướt net đến lúc nào chán thì thôi. :LoveStruc:

Rất mong các mẹ góp ý thêm!!!

Nhân dịp trời ... mưa, con gái lại ngủ rồi, mình làm cái
Mục lục topic
để tổng kết các kinh nghiệm chăm con hay của các mẹ, đặng mọi người dễ theo dõi nhe!

Rất mong các mẹ lại tiếp tục theo dõi và chia sẻ thêm các kinh nghiệm của mình để chúng ta cùng chăm con cho tốt, nhưng vẫn nhàn nhé! :Smiling:

MỤC LỤC

Rèn nề nếp và giờ giấc sinh hoạt:

Đề cương rèn con của mẹ HB - trang 1

Mẹo dỗ bé đi ngủ đúng giờ - trang 3 - #31

Mẹo tách bé ngủ riêng - trang 4 - #47

Tập xi cho con

Giúp con phân biệt sáng tối - trang 16 - #227

Cho con ăn dặm:

Nấu cháo cho con từ cơm - trang 2 - #26

Phương pháp ăn dặm nhàn cho mẹ, mà vẫn tốt cho con!

Mẹo nấu cho bé theo kiểu Việt Nam (nấu món cháo trộn chung tất cả các thứ) nhng vẫn đúng tinh thần Nhật.

Công thức và cách làm phô mai tươi của mẹ Khanh Hien
- trang 9 - #122 và trang 10 - #143

Các món ăn sáng nhanh, dễ làm cho bé - trang 22 - #328

Các món hoa quả cho bé - bắt đầu từ trang 24 - #347 (Các mẹ có thể xem thêm tại Box Dinh Dưỡng, phần từ 6 - 12 tháng nhé)

Dấu hiệu khi nào bé muốn ăn dặm, phương pháp cho bé ăn và các đồ dùng nên có

Lịch trình cho con ăn dặm như thế nào

Cách làm nước gạo rang của mẹ Leng Keng - trang 28 - #419 (món nước uống lợi sữa, mát và ngon, bổ, rẻ!)

Chăm sóc sức khỏe

Mẹo chăm để bé không quấy lúc bị sốt - trang 4 - #51

Mẹo chữa viêm mũi họng từ lúc chớm viêm mà ko cần dùng đến thuốc cho các bé - trang 7 - #98

Kinh nghiệm, cách chữa và các thực phẩm nên tránh khi bé bị Rối loạn tiêu hóa của mẹ Leng Keng - trang 11 - #161

Men vi sinh chữa phân sống và thuốc bổ tỳ của ông lang Cầu ở 12 Ng Thượng Hiền cho bé bị sì xoẹt - trang 11 - #156

Mẹo chăm bé bị Chân Tay Miệng tại nhà - trang 26 - #376

Các bài tập nhằm tăng chiều cao và massage cho bé - trang 26 - #379

Chăm sóc bé bị sốt phát ban - trang 26 - #380

Các vấn đề khác

Khai sinh và nhập hộ khẩu cho con - trang 5 -#75

Kinh nghiệm chuẩn bị đồ cho con đi chơi xa

Thay đổi không khí: cho con đi chơi và ăn ở ngoài - trang 8 - #106

Mẹo dân gian làm đẹp cho bé gái- trang 27 - #405