Mình muốn hỏi các mẹ xem có ai biết cái triệu chứng của con nhà mình nó gọi là bệnh gì. Con nhà mình năm nay đã được 27 tháng, lưỡi của con thường xuyên xuất hiện những vết loang trắng. Vết loang này lúc đầu xuất hiện ở đầu lưỡi hình tròn chỉ nhỏ như đầu đũa thôi, sau đó nó to dần và tiến vào trong gốc lưỡi, cứ đến nửa lưỡi thì lại xuất hiện tiếp 1 vết loang khác ở đầu lưỡi. Lúc đầu mình nghĩ đó là tưa lưỡi, nhưng tưa lưỡi thì phải là cả mảng trắng, đằng này, lưỡi của con vẫn hồng, chỉ có cái vết loang đấy là bị viền trắng thôi, trông giống như một vết bợt da. Mình cũng chẳng biết tả kỹ hơn như thế nào nữa. Mình cũng đã dùng Nistatin để đánh lưỡi cho con hàng ngày, thì cũng thấy hết. Nhưng chỉ dừng 3-4 ngày thì vết loang lại xuất hiện. Mình không muốn dùng thuốc đánh lưỡi cho con quá nhiều (nếu phải đánh lưỡi hàng ngày), vì sợ con nuốt thuốc nhiều sẽ không tốt. Mình có theo dõi 1 thời gian dài (từ lúc con 12 tháng) thì thấy triệu chứng này chưa ảnh hưởng gì đến việc ăn, ngủ, chơi của con, nhưng nhìn thì rất mất thẩm mỹ, và chắc là nó cũng là biểu hiện của 1 bệnh gì đó mà mình chưa biết. Con mình có tiền sử là bị viêm mũi họng dị ứng. Nhưng kể cả khi cháu không bị ho, ở tình trạng sức khoẻ bình thường, thì vết loang này vẫn cứ xuất hiện. Vậy mong các mẹ thông thái ở đây chỉ bảo giúp xem đó là bệnh/triệu chứng gì, và nếu phải đi khám thì nên khám bác sĩ chuyên khoa gì. Cảm ơn các mẹ.