Để các bạn nhỏ luôn giữ được tâm lý tích cực và nụ cười trên môi là một điều không hề dễ dàng vì đôi khi, các bé sẽ không tránh khỏi những tình huống tiêu cực. Trong những tình huống như thế, đa số các con sẽ có xu hướng phản ứng lại một cách tiêu cực dù cho điều đó chỉ khiến mọi thứ trở nên tồi tệ hơn chứ không mang tới chút ích lợi nào.

Trong bộ 3 sách Mèo - Gấu - Vịt, các bé sẽ càng thấy các nhân vật trong truyện giống mình:

🐱 Ở “Chú Mèo cáu kỉnh”, khi không con mèo nào muốn chơi với Chú Mèo, chú cảm thấy thế giới của mình thật cô đơn.

🐻 Trong “Gấu Bự hôi hám”, Gấu Bự cũng chẳng thể vui được khi mọi động vật đều tránh xa chú.

🦆 Còn trong “Vịt Con vụng về”, khi Vịt Con vấp ngã liên tục, cô luôn buồn rầu về đôi chân to lớn của bản thân.

Nhưng rồi nhờ những người bạn tốt, các nhân vật này đã giữ được thái độ sống tích cực trong tình huống khó khăn của riêng mình, học được cách xóa bỏ tâm lý tiêu cực bằng cách thay đổi bản thân. Đây cũng là thông điệp rất quan trọng dành cho trẻ.

Mỗi cuốn sách xoay quanh những xúc cảm đi từ tiêu cực tới tích cực, rất thân thuộc với các bạn nhỏ trong cuộc sống hàng ngày. Bộ sách dạy các bé cách đối diện với những tình huống khó khăn, hiểu được khó khăn đôi khi đến từ chính mình và để giải quyết được vấn đề này, trẻ cần thay đổi bản thân một cách tích cực. Đây cũng là một trong những kỹ năng cần thiết nhất để giáo dục các bạn nhỏ.

Cháu mình thích cuốn "Chú mèo cáu kỉnh" nhất nhưng vẫn tò mò muốn được mình đọc cho 2 cuốn còn lại, đáng yêu nhỉ ^^

hình ảnh
hình ảnh