Nhân tiện có tranh luận về núm ti dẹt trong topic "Mua bình sữa cho bé", mình xin phép Mod mở một cuộc điều tra nhỏ về nhận xét của các mẹ về núm ti dẹt.

Mình dùng núm ti dẹt cho Mít nhà mình từ bé, trùng hợp hơn là lại dùng cả ti giả dẹt nữa, nên tác hại của cái gọi là "dẹt" thật nặng nề với con mình. Mình xin rút ra nhận xét như sau:

1. Dùng núm ti dẹt làm bé bỏ bú mẹ và không chịu bú các loại núm ti tròn khác (chỉ riêng cái núm ti dẹt cũng khiến bé bỏ ti mẹ rồi, do thiết kế của cái núm ti dẹt khác thiết kế đầu ti mẹ, bé nào dùng cả ti giả dẹt nữa thì nguy cơ càng cao. Mình không biết bé nào dùng núm ti tròn để bú bình và ti giả dẹt thì ntn, mời các mẹ cho ý kiến nhé) ;

2. Dùng núm ti dẹt có nguy cơ làm bé bị chậm nói (nếu bé chỉ dùng núm ti dẹt thì không có nhiều nguy cơ lắm, bé nào dùng cả ti giả dẹt nữa thì nguy cơ mới cao, một phần vì bé ngậm ti rồi nên chả có thời gian để nói, một phần do thiết kế dẹt làm bé không cong lưỡi khi bú nên không phát âm chuẩn được);

3. Dùng núm ti dẹt khiến bé bú được ít sữa hơn: do bé phải mút mạnh thì sữa mới ra, làm bé mỏi, không muốn mút nữa.

Đấy là kinh nghiệm của riêng mình, mình muốn có thêm kinh nghiệm của nhiều mẹ nữa để khẳng định cho chắc chắn.

Mẹ nào có kinh nghiệm tốt/xấy gì về đầu ti dẹt thì cứ cho ý kiến. Chúng ta cần có những nhận xét công bằng mà.

Cám ơn các mẹ!