Mình mở topic này hi vọng mọi người cùng vào đây trao đổi, rút kinh nghiệm để nuôi các con tránh bị còi. Mình xin mở màn kinh nghiệm nuôi con gấu còi nhà mình. Theo mình, con gấu nhà mình còi (14 tháng có 9kg) vì những nguyên nhân sau:

1. Tháng đầu con chỉ tăng 4 lạng do:

+ Mẹ bị tia sữa trống, sữa cứ chảy ra nên đến khi con bú không đủ mà mình lại không biết cứ nghĩ sữa chảy ra nhiều thế chắc mình cũng nhiều sữa (nuôi đứa đầu nên mọi thứ đều không biết rõ dù đã vào WTT từ khi biết mình mang thai lúc 6 tuần). Cả 3 BS viện nhi, viện C, viện DD đến đều nói cho con bú mẹ, mẹ nhiều sữa thế còn gì (vì thấy sữa chảy ra mà). Đến BS cũng chả biết là mình không đủ sữa, cứ khuyến khích mình cho con bú càng nhiều thì sữa càng ra nhiều nên mình cho bú liên tục, lúc nào có điều kiện là cho con bú

+ Thấy con đái ngày 8 bãi tưởng là bú đủ:96: (theo sách viết vậy)

+ Cho con bú liên tục, cứ khóc là cho bú (tất nhiên sau khi đã kiểm tra không phải con khóc vì đái, ị, lạnh), có khi bú gần 2 tiếng đồng hồ nhưng chắc chả được mấy sữa.

Về quan điểm nên bú canh giờ 2 tiếng/lần hay bú khi trẻ có nhu cầu (khóc, đòi ăn) thì đến các BS khi mình hỏi cũng còn mâu thuẫn nhau. Mời các mẹ cho ý kiến

+ Con không phải đứa háu ăn, vừa bú vừa ngủ, miệng chỉ mút mát nhè nhẹ nên sữa cũng không về nhiều được. Mình cũng làm đủ kiểu: búng chân, búng tai, cù... có khi con khóc thét lên rồi vẫn ngủ lơ mơ. Vấn đề này vẫn chưa tìm ra được giải pháp. Xin ý kiến của các mẹ.

+ Mẹ ăn ít rau, bị RLTH, đại tràng chức năng (từ khi mang thai mới bị) nên ị phân sống không tiêu làm cho sữa giảm chất lượng. Dù mẹ ăn liên tục, ăn quên nghỉ:79:

2. Các tháng sau con chỉ tăng khoảng 3 - 5 lạng vì con bị kiết lị tiêu chảy lúc 3 tháng tuổi do:

+ Bình sữa cho con ăn thỉnh thoảng mới tiệt trùng (giờ rút kinh nghiệm, cứ ăn sữa là tiệt trùng, 14 tháng rồi vẫn luộc bình)

+ trời ẩm nồm tạo điều kiện cho vi khuẩn xâm nhập mà mình lại không lưu ý để giữ vệ sinh

+ hôm đó mẹ ăn quá nhiều tép (chắc tanh). Cũng vì nghe các BS nói ăn uống thoải mái cho đủ chất, sách vở cũng viết thế. Túm lại là ăn những thứ tanh dần dần vừa phải, ít thôi và thử xem con có phản ứng gì không.

3. Do yếu tố di truyền:

+ Mình để ý thấy nhà nào ông bà, bố mẹ to thì thường con cũng to, thậm chí nhà nào béo thì con cũng béo. Tất nhiên cũng có 1 số nhà cả nhà to mà con vẫn nhỏ nhưng sau này chắc cũng to thôi.

+ Mẹ khó ăn, lười ăn nên con cũng thế. Thường thì nhà nào bố mẹ dễ ăn uống thì con cũng thế.

+ Con gái nuôi thường khó hơn & nhẹ cân hơn con trai (xét thấy từ club của mình)

Hic...hic... sau khi liệt kê ra tất cả các lí do thì túm lại là lỗi do mẹ:16:
Đứa sau, mình nuôi = sữa ngoài cho nó yên tâm, cứ ăn được là khoẻ, là có sức đề kháng, là thông minh Các mẹ thấy sao???