Em sinh non con trai, khi con hơn 32 tuần. Con sinh ra được 2kg, sau 10 ngày được về nhà. Về nhà được 2 tháng thì bị viêm phế quản và em cho vào viện điều trị 1 tuần thì ra viện. Lúc con 6.5 tháng thì bi viêm hong cấp, đi viên 1 tuần khỏi. Có thể nói, như vậy là con em cũng khá khỏe so với việc sinh non. Và con cũng hay bị sổ mũi viêm họng nhưng ở nhà uống thuốc là khỏi.

Vấn đề sức khỏe thì em cũng không đòi hỏi nhiều. Nhưng vấn đề về phát triển thì em cũng lo lắng. Các mẹ xem tư vấn cho em.

Con em giờ 19 tháng. Nói được bà bà, cũng hét ghê lắm, nhưng không ra từ gì. Dạy nhiều cũng biết con chó gâu gâu, con gà o o. Nhưng em cảm thấy, như vậy là rất chậm chạp. Con rất nghịch luôn. Em cũng lo con bị tăng động. Nhưng có lẽ cũng không đến nối nặng. Con hay quang đồ chơi, hay đập đồ, hay dẩy ghể, hoặc đẩy quạt... tức là con nghịch nhưng chưa có sự chú ý chưa biết cách chơi. Con biết cắm ổ điện (tất nhiên là mình phải chú ý liên tục rồi), con cứ vất đồ xuống đất hoặc quang đi, em lại bảo con nhặt lên con cũng nhặt. mới gần đây con thích cái áo, và mỗi khi em hỏi áo đẹp đâu, con cũng chỉ ra. Con cũng biết lấy dép, biết khẩu súng đồ chơi, biết con siêu nhân. Nhưng em nhận ra, con mới biết và em dạy nhiều nên cũng mới nhận thức được các vật dụng con nhìn thấy.

Bây giờ 19 tháng nhưng con vẫn không tập trung nhiều, không chịu chỉ trỏ ba mẹ ông bà, nhưng khi bảo con mang vât này vật kia cho ai thì con mang đúng. Hỏi con ăn món gì con không bao giờ chỉ trỏ, cũng không gật không lắc, chỉ vơ đồ ăn linh tinh thôi.

Con em cũng đanh đá, hay bắt nạt anh chị họ (vì sống cùng nhà), em làn nào cũng nẹt, để con sau này không hư.

Con rất nghịch, lúc nào cũng chạy xồng xộc ra ngoài, hoặc treo lên bàn ghế, con không lường được nguy hiểm, mặc dù có lần bị ngã. nhưng con cũng biết sợ, trèo lên rồi không dám xuống nếu thò chân không tới.

Các mẹ xem, như vậy có chậm quá hay không, có đến nỗi bị tăng động hay không. Em gọi con cũng quay lại, tât nhiên không phải lúc nào cũng vậy.

Em rất lo, vì nhà em cũng không phải có được môi trường giáo dục tốt nhất. Giờ cho con đi khám thì hơi sớm, cứ để kệ con hay thế nào hả các mẹ.

Hiện tại con em cao 81cm, được 10kg.