Em lập topic này để xin các mẹ kinh nghiệm chăm sóc con bị tay chân miệng tại nhà.

Cả tháng nay thời tiết thay đổi thất thường, nghe báo đài ra rả cảnh báo dịch bệnh tay chân miệng mà em hoang mang lắm. Ngày nào em cũng chú ý vệ sinh kỹ cho con, ngay cả các món đồ chơi hàng ngày của con em cũng cẩn thận lau chùi, sát trùng ấy thế mà vẫn không tránh khỏi bị nhiễm bệnh. Lúc đầu, ở hai đầu gối chân bé nổi những đốm li ti màu đỏ, có nốt sần, có nốt lại nổi mụn nước nhìn thì cũng không có gì đặc biệt và quá khác thường nhưng sau 1 ngày bé bắt đầu nóng sốt và khó chịu trong người, miệng bắt đầu viêm loét không chịu ăn, và đến cuối ngày thì bắt đầu quấy khóc. Ban đầu em chỉ nghĩ con bị nóng sốt bình thường nên cho uống và dán miếng hạ sốt, nhưng đến đêm thì em thấy tình hình trở nên nặng hơn với biểu hiện là tay chân nổi nhiều hơn các đốm li ti. Lúc đấy em nghĩ đến tay chân miệng và lo lắng vô cùng, em đã cho con vào Nhi đồng 2 ngay lập tức, sau khi khám và xét nghiệm thì bác sĩ chẩn đoán con em mắc tay chân miệng độ I và cho thuốc về uống và bôi.

Hiện tại em phải nghỉ làm ở nhà chăm con, mặc dù các bác sĩ bảo bệnh con em ở mức độ nhẹ không cần nhập viện nhưng em vẫn hoang mang lắm vì em đọc báo thấy nói đến biến chứng của bệnh naỳ mà hãi quá huhu. K biết mẹ nào có kinh nghiệm chữa tay chân miệng cho con thì truyền e với. Liệu mình có kiêng cữ thức ăn gì không các mẹ? có nên tránh gió, tránh nước gì không ạ? Mong các mẹ chia sẻ thông tin giúp em với, em lo cho con quá huhu. Em cám ơn các mẹ nhiều!