Em không biết có phải do phải dùng kháng sinh nhiều mà con em còi ko?

Con em sinh được 3kg. Lúc 1 tháng 1 tuần em cân được 4,7kg. 1 tháng 20 ngày thì bị viêm phổi sơ sinh, phải nằm viện điều trị mất 10 ngày. Lúc vào viện cân được 5,1kg. Lúc xuất viện là 2 tháng, cân được 5,6kg. Tức là tính ra 2 thàng đầu con nhà em tăng được 2,6 kg. Nhưng từ đó trở đi, đến giờ là 7,5 tháng, con em chỉ được 7kg.

5 tháng con em lại bị viêm phổi tái phát lại nằm viện, tiêm kháng sinh 6 ngày

Lúc 6,5 tháng lại bị viêm phổi, nhưng ko phải nằm viện, chỉ uống thuốc và điều trị ở nhà.

Tức là kể từ lúc sinh đến giờ, con em đã dùng 3 đợt kháng sinh mà toàn loại kháng sinh nặng. Từ đó đến giờ con em tăng cân rất kém, mà trộm vía con em ăn cũng ko đến nỗi nào.

EM buồn quá, chả biết đến lúc 1 tuổi có được nổi 9kg không. EM cũng cho con dùng men tiêu hóa (bio acimin) nhưng cũng ko biết là có nên dùng lâu ko? vì em chỉ cho dùng đợt dùng kháng sinh thôi mà.

EM cũng chả dám cho con đi khám dinh dưỡng vì biết chắc chắn con sẽ ko đạt tiêu chuẩn mà viện đưa ra, sợ về mình lại sức ép và buồn hơn.

Trên diễn đàn, có mẹ nào có con đã từng bị viêm phổi sơ sinh như con em xin hãy cho em chút kinh nghiệm với.