Chào các bố mẹ,

Em muốn chia sẻ với mọi người một kinh nghiệm chữa bỏng mà nhà em áp dụng nhiều năm nay:

Khi bị bỏng nước sôi (em không biết bỏng khác có áp dụng được không) hoặc canh nóng, hãy lấy ngay mật ong bôi đẫm lên khu vực bị bỏng, bôi nhiều lần và chú ý không để sót chỗ nào (sót chỗ nào sẽ bị phồng rộp chỗ ấy).

Papa em ngày trước làm ở công ty ong Trung ương nên học được bài thuốc này. Khi dì của em bị đổ 1 ấm nước đang sôi từ bụng trở xuống mẹ em đã lấy nguyên cả chai mật ong bôi lên toàn bộ vùng da bị bỏng. Sau đó da dì không hề bị nhăn hay sẹo chi hết (trông hoàn toàn như da một người chưa hề bị bỏng), chỉ để sót 1 chỗ ở mắt cá chân (to bằng móng tay cái) mà sau bị rộp và thành sẹo đến giờ.

Cách đây 2 năm em gái em cũng bị đổ 1 nồi canh từ trên bếp ga vào chân (từ bẹn trở xuống). MẸ em bắt nó cởi ngay quần ra và lấy mật ong bôi vào. BÂy giờ 22 tuổi đẹp nõn không 1 tì vết.

Từ đó nhà em lúc nào cũng có 1 chai mật ong đề phòng.

Còn 1 bài thuốc chữa với mật ong cũng là papa em học đựoc từ hồi làm về ong: 1 nhánh tỏi đập dập pha với 1 thìa mật ong ngâm 12 tiếng đồng hồ rồi ăn hết chỗ đó. Mỗi ngày ăn 1 lần sẽ chữa được bệnh đau dạ dày.

Em thấy mọi người hay bảo "mật ong pha tỏi rất độc", nhưng chính em đã chữa được bệnh đau dạ dày của mình sau 2 tháng uống thuốc này. (hồi đó em mới chớm bị đau dạ dày), còn 1 cô ở công ty ong chỗ papa em làm trước đây thì kiên trì làm bài thuốc này cho mẹ cô ấy mà đã chữa được bệnh đau dạ dày kinh niên của bà.

Em xin chia sẻ kinh nghiệm của em với mọi người.