Gần Noel và Tết rồi các mẹ, những ngày này thời tiết hay trở lạnh đột ngột, nên các mẹ cẩn thận hơn cho bé con ở nhà nhé, kẻo bé cảm sốt thì cả nhà mất vui. Nhưng em có một cách rất hay, chia sẻ với các mẹ, đúc kết thực tế từ chuyện bệnh vặt của con em.

Năm ngoái khi em tổ chức sinh nhật 2 tuổi cho con trai em, cũng là lúc Sài Gòn vào mùa mưa. Mà các mẹ biết đó, trời Sài Gòn đỏng đảnh ghê gớm, sáng nắng, trưa oi bức, thế mà tới chiều là mưa ngay lập tức. Những lúc trở trời vậy, ở trường mầm non cô giáo cũng không kịp mặc áo ấm cho các con. Thêm một cơn mưa buổi chiều trên đường đi học về, thì chắc chắn tối đó con em sẽ lặp lại điệp khúc: ắt xì, chảy nước mũi và ho có đàm. Rầu ghê, lại tiếp tục ôm con đi bác sĩ, nhưng lần này em học hỏi các mẹ, đi bác sĩ không điều trị cảm ở trẻ nít bằng kháng sinh.

Bác giải thích cho em biết trẻ em chảy nước mũi, ho có đàm khi trời trở lạnh là chuyện hết sức bình thường. Với loại bệnh này, các mẹ đừng lạm dụng kháng sinh mà điều trị theo cách tự nhiên. Bác hướng dẫn em xịt nước muối biển sâu ngày 5-7 lần cho bé, cho bé khò nước muối, đồng thời trị ho theo các phương pháp dân gian: chưng tắc đường phèn, chanh đào mật ong, lá tần dày chưng. Song bác còn bày cho em một cách, phòng bệnh hơn chữa bệnh cho em, là cho con ăn các món ăn tốt trong mùa lạnh, nhằm tăng sức đề kháng và ngừa các bệnh cảm sụt sùi thường gặp.

Em về áp dụng thử cho con, quả thật hiệu quả các mẹ à. Con em từ một đứa yếu như sên, đi học 26 ngày bệnh hết 10 ngày, thì đã khỏe ru đi qua mấy tháng trời Sài Gòn mưa. Lại là phương pháp tăng sức đề kháng từ bên trong cho con, không thuốc men các kiểu, nên em rất hăng hái chăm sóc nấu nướng cho con.

Các mẹ tìm hiểu và thực hiện như cách của em thử xem sao nhé!

Hãy cho con ăn các loại trái cây chứa nhiều Vitamin B2

Rất dễ tìm thấy các loại trái cây chứa lượng Vitamin B2 ở những trái cây quen thuộc: nho, cam, táo, dâu, chuối…, nhưng các mẹ nhớ cho bé ăn trực tiếp để lượng vitamin B2 đi thẳng vào cơ thể mà không bị hao mòn qua quá trình chế biến. Với bé nhỏ dưới 2 tuổi, các mẹ ngâm muối rửa sạch, gọt vỏ, cà nhuyễn rồi cho bé ăn hoặc trộn với sữa cho bé. Dành cho bé lớn, các mẹ có thể sáng tạo xếp hình gấu hoặc bông hoa, động viên bé ăn. Ngoài tác dụng ngừa cảm lạnh, trái cây còn giúp hệ tiêu hóa bé hoạt động tốt hơn, tránh bị “táo”.

webtretho

Vitamin B2 cũng có trong các loại thức ăn khác như phô mai, thịt heo, bò, nấm, rau bó xôi, hạt hạnh nhân… Các mẹ khéo léo kết hợp để bé ăn uống trong vui vẻ, thức ăn mới dễ hấp thu vào cơ thể bé.

Các loại thực phẩm giàu Vitamin E

Dễ tìm thấy các loại thực phẩm dồi dào Vitamin E như dầu oliu, dầu gấc, dầu lạc, dầu vừng... Khi chế biến cháo, món xào, kho cho bé, các mẹ cho tầm một muỗng canh dầu ăn để bảo đảm đủ lượng Vitamin E cho bé. Nhóm chất béo gồm sữa tươi, trứng và dầu gan cá tuyết cũng chứa hàm lượng vitamin E nhất định. Ngoài ra, các thức ăn quen thuộc cũng có chứa Vitamin E nhưng hàm lượng cao thấp khác nhau, gồm có rau diếp cá, cải xanh, ớt chuông, trái bơ, đu đủ, kiwi, cà chua, xoài…

Một điều đáng chú ý là vitamin E có tác dụng tốt trong việc chống lão hóa, giúp tăng cường sức đề kháng với các tác nhân gây bệnh thông qua đường hô hấp giúp bé đỡ ốm vặt trong mùa lạnh. Đồng thời, vitamin E cũng giúp cơ thể chống lại mệt mỏi, suy nhược. Vì thế, loại vitamin này cũng cần thiết đối với bà bầu và em bé trong bụng.

Ngoài ra, còn có những thực phẩm rất tốt cho em bé, giúp em tăng sức đề kháng khi trời lạnh.

webtretho

Lươn

Những ngày trời lạnh, thịt lươn không chỉ là món ăn bổ dưỡng, mà còn có tác dụng điều hòa lượng đường trong máu. Các mẹ hãy trổ tài nấu món cháo lươn đậu xanh, lươn um bí đỏ, miến lươn… để bé con ăn ngon miệng mà mẹ cũng hài lòng và yên tâm hơn với sức khỏe của bé.

Lạc (đậu phộng)

Thời tiết trở lạnh cũng là lúc vào mùa lạc. Lạc chứa nhiều vitamin, lipid, sắt... có lợi cho cơ thể. Với bé nhỏ, mẹ hãy chế biến món sữa đậu phộng, vừa ngon vừa béo, hoặc kết hợp đậu phộng chung với đậu nành để có những ly sữa béo ngậy ấm áp cho cả nhà.

Táo tàu

Táo tàu luôn nằm trong nhóm các loại thảo dược tự nhiên tuyệt vời. Không những có tác dụng làm dịu da khi bị thương, thức ăn, uống chế biến từ táo tàu còn giúp giảm ho và đau họng, thích hợp trong những ngày cuối thu đầu đông se lạnh. Bên cạnh đó, táo tàu cũng giúp quá trình tiêu hóa trở nên dễ dàng hơn và cải thiện sự trao đổi chất. Các mẹ món có thể nấu cháo như bình thường, cho thêm vài quả táo đỏ vào hầm nhuyễn. Hoặc khéo léo chế biến món ngọt cho bé gồm hạt sen với táo đỏ và đường phèn cho bé ăn. Món này giúp cho trẻ ngủ giấc sâu hơn, không bị thức giấc hay trằn trọc lúc ngủ.

Trên đây là những loại thức ăn, món ngon mà mẹ dễ dàng làm cho bé. Còn gì tuyệt vời hơn khi mẹ biết chọn món ăn tốt, bé vừa ngon miệng, vừa phòng tránh được các bệnh trong mùa lạnh đúng không nào!

NNOFHrbjXN

Bảng chuẩn chiều cao, cân nặng theo từng tháng của trẻ 0 – 5 tuổi trong năm 2017 theo WHO

100% sữa mỗi ngày? Dẹp hết nước lọc, sữa chua, trái cây để giúp bé tăng cân??? Chuyện hoang đường!

Nhầm lẫn tai hại của người mẹ khi cho con 3 tuổi uống siro ho đã khiến bé nhập viện cấp cứu, súc ruột