Bạn có đang cảm thấy mệt mỏi khi phải thúc dục trẻ làm một việc nào đó không?

Bạn cảm thấy dường như con bạn luôn ỷ lại cho mẹ làm mặc dù con biết làm những việc đơn giản không?

Nếu bạn thật sự muốn nhàn hơn còn con có khả năng tự lập và có trách nhiệm hơn ?

Vậy hãy đọc hết bài viết này nhé! Bạn sẽ biết cách giúp con bạn hợp tác ,chủ động ,tự lập hơn trong cuộc sống đặc biệt lứa tuổi  2-3 tuổi

Giai đoạn 2-3 tuổi phải gọi là thời kỳ lý tưởng để giúp con học một kỹ năng nào đó để tự lập hơn trong tương lai

Những kỹ năng mà cha mẹ có thể hướng tới cho trẻ đấy là : Khả năng tự phục vụ,khả năng đưa ra sự lựa chọn và khả năng quyết định một vấn đề nào đấy.

Về khả năng tự phục vụ : Gọi khi có nhu cầu,xếp đồ,cất cặp,bỏ đồ dơ ra ngoài,tập đánh răng,cài quai dép,xúc ăn v.v…..

Đây là giai đoạn còn làm quen và học cách làm vì thế cha mẹ nên khuyến khích sẽ mang hiệu quả hơn

Những lưu ý quan trọng giúp quá trình rèn cho trẻ tự lập thực hiện dễ dàng hơn

Điều thứ nhất :Khuyến khích ,trao trách nhiệm cho trẻ

đây là giai đoạn đầu nên cha mẹ nên dẫn dụ để con hào hứng khám phá,Con sẽ không nghĩ đây là việc mình đang học cách để tự lập

Thế nên con có thể hợp tác hoặc không và cha mẹ không nên đặt quá nặng tâm lí vào việc con phải thực hiện được.

Bên cạnh đó khi con thực hiện sẽ có sai sót,đổ vỡ rất nhiều. Hãy khuyến khích con tìm ra cách giải quyết vấn đề, đừng la mắng sẽ làm thui chột đi mầm non ham học hỏi mới nhú của con.

Vd : Khi con muốn tự rót sữa. Nếu con làm đổ. Hãy hỏi con làm thế nào để sạch. Từ đó con học cách chịu trách nhiệm. Không đổ lỗi. 

Theo thời gian  kỹ năng con dần hoàn thiện thông qua trải nghiệm thực tế. Và giúp con thích khám phá hơn và con sẽ dần tự lập hơn.

hình ảnh

Điều thứ 2: Khen ngợi

Có một điều không bao giờ các cha mẹ được quên đó là khen ngợi. Khen ngợi luôn tạo ra sức mạnh kỳ diệu giúp con làm tốt hơn và tạo ra sự mạnh mẽ từ sự khen ngợi của cha mẹ dành cho con cái.

Điều thứ 3: Cha mẹ không làm lại,hoặc khi bố mẹ  làm lại thì không để con biết

Hãy để con thấy mỗi hành động nhỏ,mọi sự cố gắng đều được ghi nhận và đều tạo nên giá trị

Vì thế nếu con trẻ làm mà biết cha mẹ đang đi sửa lại con những việc con làm để tốt hơn con sẽ cảm thấy không được tôn trọng. Từ đó mất đi sự hứng khởi  và niềm tin để học hỏi 1 kỹ năng nào đó.

Vì thế nếu bố mẹ có sửa lại hãy khéo léo và tinh tế hoặc để y nguyên dần dần kỹ năng con hoàn thiện cùng với việc quan sát cách cha mẹ làm con sẽ biết cách làm tốt hơn.

Điều thứ 4:Đều đặn mỗi ngày và nhất quán 

Chúng ta không thể làm tốt một điều gì đó mà không có sự nhất quán và liên tục.

Bạn sẽ thật sự làm tốt một công việc hay thói quen ,kỹ năng nào đó bằng sự luyện tập bền bỉ mỗi ngày.

Vì thế hãy luyện tập đều đặn mới hình thành nên 1 thói quen và dần tạo nên 1 phần tính cách của con người được bạn nhé.

Với  con trẻ lại càng cần lặp đi lặp lại và ôn tập . Đó là kim chỉ nam xuyên suốt một hành trình giúp con tự lập tốt.

Không biết bạn đã làm như thế chưa?Hãy chia sẻ cùng mình nhé!

Và điều cuối cùng là 

Điều thứ 5: Kiên nhẫn, với 1 đứa trẻ 

Mỗi đứa trẻ sẽ trải qua những giai đoạn khác nhau với tốc độ phát triển khác nhau. Chúng ta không thể nhìn con hàng xóm để áp đặt lên con mình.

Càng không thể mất kiên nhẫn hay đốt cháy giai đoạn . Vì thế rất cần sự kiên nhẫn trong nghề làm cha mẹ.

Hãy tự hỏi bản thân . Bạn đã thực sự kiên nhẫn với con yêu chưa? Nếu chưa hãy bắt đầu từ hôm nay nhé!

Cuối cùng mình xin kết lại

Một đứa trẻ hạnh phúc nhất là được làm điều mình thích được nhận sự yêu thương che chở,dạy dỗ từ bố mẹ.

Và tại đó con được lớn lên được làm chủ cuộc đời mình,được nâng cao giá trị bản thân thông qua việc tiếp nhận những điều con học từ môi trường bên ngoài ,môi trường gia đình,trường học v.v…

Vì thế bố mẹ hãy là người cầm đuốc soi rọi giúp con được lớn lên trưởng thành và tự chịu trách nhiệm với mọi người với cuộc đời mình nhé!

Để được như thế các bố mẹ hãy dạy con ,tạo điều kiện giúp con tự làm việc một mình từ những việc nhỏ nhất từ hôm nay nhé!

Chỉ cần bạn biết những điều này thì việc rèn con tự lập ở lứa tuổi 2-3 thật dễ dàng phải không nào?

Cám ơn bạn đã đọc hết bài chia sẻ của mình

Tâm miu.