Các chị các em ở đây giúp em với ạ, con em đã 30 tháng, có nhiều dấu hiệu của bệnh tự kỉ, dù đau lòng nhưng em phải chấp nhận việc này sau khi đã tham khảo tài liệu và tải các bài test trên mạng về tự test. Em có thời gian nhiều với con, hiểu con nên việc test là tương đối chính xác, không thương con mà test lỏng tay được. Con em có các biểu hiện chung là gọi nhiều lần mới quay lại, ít nhìn vào mắt khi giao tiếp, chưa biết nói dù lúc trước đã nói được một số từ, chơi đồ chơi cũng không sáng tạo, hay xếp đồ chơi thành từng hàng hoặc chồng lên nhau, dễ nổi cáu vô cớ và hờn khóc, không thích chơi với các trẻ khác, không biết chỉ ngón tay. Tuy nhiên bé vận động đi lại hoàn toàn bình thường, đi cầu thang 1 mình, biết chơi các trò đá bóng, ú òa, thi chạy với anh, thích bơi lội và rất dạn sóng nước….Bé nhà em khỏe mạnh, hầu như ít đau ốm, đã ăn cơm từ sớm, ăn đa dạng nhưng lượng không nhiều nên cũng hơi còi. Bé rất thích được ôm ấp, ngồi quây quần với gia đình mà bé phải được ở giữa, rất tình cảm với bố mẹ, nhưng ko có cảm xúc gì với người lạ kể cả hàng xóm.

Bây giờ em muốn hỏi các chị em có kinh nghiệm đi trước những vấn đề cụ thể vì em đã xác định con bị tự kỉ, nặng hay nhẹ mình cũng chưa rõ:

- nên khám ở viện Nhi hay ở trung tâm (em định đi trung tâm Sao Mai vì cũng có nhiều mẹ khen. Viện Nhi thì tình hình chung là đông và con em bình thường vui vẻ nhưng nhìn thấy bác nào mặc áo blu trắng thì đã gào thét, giãy dụa, không thể hợp tác chắc nó tưởng mang đi tiêm. Bác sĩ nhìn thế thôi khéo đã cho con mình điểm tâm thân rồi chứ nói gì việc khác)

- Hiện nay con em đã đi nhà trẻ tư ở gần nhà, cô cũng nhận định cháu có dấu hiệu tự kỉ, nhà em cũng đã có sự phối hợp với cô để cháu hòa nhập hơn với các bạn. Nhận định chung là cháu ko quấy khóc nhiều và đã bắt đầu chơi với các bạn. Vì vậy các mẹ có kinh nghiệm cho em biết là nên thuê giáo viên đến nhà dạy thêm con hay gửi hẳn bệnh viện hoặc trung tâm, theo em đọc thì họ chỉ can thiệp khoảng 1h sau đó cũng dậy bình thường như ở mẫu giáo.