Con gái mình được hơn 2 tháng tuổi, lúc sanh nặng 3.7kg, bây giờ được 5.3kg, bé rất biếng bú, chẳng chịu bú mẹ lẫn bú bình. Hơn 1 tháng nay mình phải vắt sữa ra bình để cho bé bú vì sợ mất sữa, mỗi lần cho bé bú cứ như là vật lộn, bé khóc vặn vẹo cả người, ngoải mặt đi chỗ khác hoặc chỉ ngậm mà không nút gần cả nửa tiếng mới chịu nút nhưng nút chút xíu lại lè ra, mình ép lắm thì bị khóc ọc ra hết. Mình đã thử nhiều cách như để bé thiệt đói, hoặc còn đang mơ ngủ... thì cho bú nhưng đều thất bại. Bây giờ mà chỉ bú được 1 lần có 60-70ml/lần, ngày nào vui lắm thì được 6 lần. Mình nản lắm, thấy bé cừ gầy rạc, tay chân nhỏ xíu, nhiều lúc bú 2 hơn tiếng rồi mà vẫn còn ọc sữa, khám định kỳ hỏi bác sĩ bảo không sao vì vẫn thấy tăng cân nhưng đâu biết là mình thật khổ sở vì vừa phải vắt sữa vừa phải dỗ bé bú, mà hễ khóc ngất là ói ra hết.

Đây là đứa thứ 2 của mình, đứa đầu đâu có vậy, hoàn toàn bú mẹ trong 5 tháng đầu, núm vú mình hoàn toàn bình thường chẳng có vấn đề gì, chẳng hiểu sao đứa sau này lại không chịu ngậm. Phải chi không chịu bú mẹ thì bú bình cũng được, hễ mình nhìn thấy con ai nằm im bú mẹ mà mình thèm chảy nước mắt.

Không biết có bạn nào giống hoàn cảnh như mình không, không biết rồi đây mình đi làm lại sẽ ra sao? Ai có thể chịu kiên nhẫn thay mình được đây....?

Giúp mình với...