Mình vừa xem clip thầy hiệu trưởng bắt học sinh khiêng bàn ghế trong lớp học xuống sân tại Trường Phước Đồng, xã Phước Đồng, TP Nha Trang do phụ huynh Nguyễn Duyên có con học tại trường đó post lên facebook của mình (tài khoản Nguyễn Duyên) đã đăng trên Tuổi Trẻ.

Và thấy các bạn đọc của báo này bất đồng ý kiến nhao nhao vào chửi người mẹ post clip quá trời. Nào là:

Bạn đọc Hoàng Lan: "Các ông bà phụ huynh cứ làm quá lên. Trẻ con phải làm việc như thế tôi nghĩ là rất bình thường. Đừng vì sợ con bẩn áo, nhăn quần mà không muốn con làm việc. Cha mẹ đang làm con mình dần lười lao động!".

Bạn đọc Lê Anh Tuấn: "Bình thường thôi mà, giáo dục không phải chỉ có dạy chữ, dạy cách chia sẻ công việc, dạy cách sống. Đừng biến trẻ thành con mọt sách nhút nhát và tự kỷ".

Bạn đọc Lê Phương: "Sướng quá hóa rồ. Ba mẹ mà kiểu này con cái lớn lên dễ hư đốn như chơi. Lao động là vinh quang, phải tập cho con em có tinh thần làm việc, giúp đỡ người khác thì mới thành người được".

Bạn đọc Phần Thế Vương: "Trời đất, những việc đó là hoàn toàn bình thường. Những trẻ em Nhật bằng tuổi đó đã bắt tay vào lao động tập thể rồi. Trẻ em cứ để chúng em lớn, tại sao đụng cái gì cũng phải bắt người lớn làm thay hết vậy?".

Và rất nhiều….

Đồng ý với các bạn trên là trẻ con không nên bao bọc quá, cần phải cho chúng lao động để hiểu được giá trị của lao động là gì từ đó thành mới trưởng thành được. NHƯNG các bạn có coi kỹ clip của người ta không mà chửi người ta vậy???

Xem kỹ clip nhé đó là những chiếc bàn gỗ rất dài khoảng 1,5m và nặng (mình nhìn bàn và cách các em khiêng muốn hụt hơi là biết), thêm nữa nếu khiêng trên một mặt phẳng thì không nói gì, đằng này các em khiêng từ trên lầu xuống cầu thang nhé, và hoàn toàn không có sự giám sát của thầy cô nào?

mPXvVIVXoR

Nếu con các bạn trong hoàn cảnh đó thì sao, các bạn có nhao nhao lên chửi người ta không, hay cũng tỏ ra bất bình như bạn Nguyễn Duyên, thêm nữa, nếu tai nạn xảy ra, chỉ cần 1 em trượt chân thôi thì chắc chắn cả 3 – 4 em sẽ té và có thể bị gãy tay, chân thậm chí chấn thương sọ não thì ai sẽ là người chịu trách nhiệm, thiệt thòi, đau đớn sẽ thuộc về ai, xin thưa những đứa trẻ tội nghiệp và gia đình của chúng đấy ạ!?

Vậy nên các bạn, đồng ý trẻ con phải làm động là tốt, là vinh quang. Như con mình, 2 tuổi đã được mình huấn luyện làm những việc nhà đơn giản như dọn đồ chơi, lấy giúp mẹ cái khăn, cái chổi; 5 tuổi biết nhặt rau, quét nhà, lau nhà, gấp quần áo, dọn dẹp đồ chơi, tưới cây… Vâng, mình luôn ý thức để con lao động, không bao bọc con huấn luyện con làm hết mọi việc để rèn cho con tính tự lập và có thể tự chăm sóc mình, khả năng thành công trong cuộc sống cao hơn. NHƯNG làm gì cũng vậy, phải đặt tính an toàn của con trẻ lên trên hết chứ và nhất là phải xem công việc đó có phù hợp với trẻ không mới giao, do vậy đừng để tâm lý đám đông che khuất mất lý trí, suy nghĩ của mình nhé!

Bảo bọc con là không tốt, nhưng đừng đứng nhìn khi trẻ con đối mặt với những rủi ro mà hậu quả có thể mang theo cả đời! Do đó, ai đồng tình với vụ bắt học sinh khiêng bàn ghế, tôi chửi vào mặt cho!