Mẹ nào đang đau đầu vì nuôi hoài mà con cứ còi cọc, không tăng cân thì bơi vào đây với em ngay nhé!

webtretho

Một thời gian dài em stress kinh khủng vì chuyện nuôi con các mẹ ạ. Bé nhà em nay hơn 2 tuổi. Từ lúc đi học thì bé rất chậm tăng cân và hay ốm vặt nữa. Cứ đi làm dăm bữa lại phải nghỉ để ở nhà chăm con. Haizzz!!!! Nhiều lúc chở con đi chơi, thấy bạn bà cùng trang lứa con người trắng bóc, béo ú mà mắc ham, cứ thầm thì với chồng “ước gì con mình được như thế”. Hôm rồi tình cờ có bà chị họ ngoài Bắc, là 1 chuyên gia dinh dưỡng đi công tác sẵn ghé chơi nhà, em tranh thủ ngồi “bán than” với chị ý về tình trạng của con. Nghe em nói chị ý cười xòa và bảo không chỉ riêng em mà hằng ngày chị ấy đã phải tiếp nhận rất nhiều trường hợp các bà mẹ lo lắng về cân nặng của con mình và mong muốn tìm bằng được cách để giúp con tăng cân. Rất nhiều bé khi đưa con đến trung tâm đều khỏe mạnh, chơi tốt, ngủ tốt, ăn uống đều đặn, đạt các mốc phát triển cần thiết nhưng vẫn khiến các mẹ lo lắng không yên chỉ vì... không tăng cân.

Thực tế, cân nặng em bé còn được quyết định bởi yếu tố gen di truyền. Và hơn nữa, một em bé trông tròn trịa, mập mạp, ai nhìn cũng thấy đáng yêu nhưng thực chất bé có thể có nguy cơ mắc chứng béo phì, đặc biệt có hại cho sức khỏe. Vì thế, nuôi con không chỉ dựa vào cân nặng của trẻ mà phải dựa vào bảng chiều cao, cân nặng chuẩn uy tín (chẳng hạn như bảng của WHO) để biết liệu con mình đã phát triển đạt yêu cầu hay chưa.

Bảng chiều cao, cân nặng chuẩn năm 2018 dành cho bé trai Việt Nam dưới 5 tuổi

Bảng chiều cao, cân nặng chuẩn năm 2018 dành cho bé gái Việt Nam dưới 5 tuổi

Lưu ý: Đây là chỉ số đo đạt trong thống kê tăng trưởng dân số thể hiện mức độ tương đối của cân nặng của bé trong 100 bé cùng độ tuổi và giới tính của dân số đó.

Chỉ cần chiều cao, cân nặng của bé nằm trong vùng M (trung bình) là được. Nếu thuộc khu vực 2SD cân nặng (chiều cao) của bé cao hơn (thấp hơn) so với tuổi.

Cách theo dõi sự phát triển của con theo bảng chiều cao, cân nặng chuẩn

Có không ít người theo dõi chiều cao, cân nặng của con bị sai cách, tiện đây em cũng đưa ra cho các mẹ biết một vài lưu ý khi thực hiện theo dõi này đối với con nhé:

- Phụ huynh chỉ cần theo dõi cân nặng, chiều cao của con một cách rất đơn giản với 2 dụng cụ là cân và thước.

- Nên theo dõi 1 lần/ tháng vào 1 ngày nhất định, cân trước khi ăn hoặc sau ăn để có số liệu chính xác.

- Chỉ mặc quần áo mỏng hoặc trừ quần áo, với trẻ