Mình biết có một số bạn luôn khuyên người khác rằng đừng bao giờ từ bỏ. Tất nhiên mình không nói câu ấy là sai, nó vẫn đúng và ai cũng biết. Và mình chỉ nhấn mạnh là dù bất kể chuyện gì thì mọi việc bạn chỉ nên cố gắng ít nhất là 3 lần  trước khi nghĩ đến việc từ bỏ. Mình thì không bao giờ khuyến khích bản thân hay mọi người xung quanh mình cứ cố gắng những thứ không đạt được kết quả. Ví dụ từ câu chuyện của mình trước đây mình có quen một anh bạn, mình cũng hy vọng bạn ý sẽ thay đổi để hai đứa ngày càng trở nên tốt hơn, mỗi lần mình muốn buông bỏ nhưng vẫn cho bạn ấy thêm cơ hội nữa, nhưng cứ thế liên tục chuyện cứ lập đi lập lại, và mình cũng cứ thế tin rồi bỏ qua xong cuối cùng bạn ấy cũng chẳng thay đổi gì mà còn cho rằng mình nói vậy thôi chứ không thể nào bỏ bạn ý được. Cho nên mình mới nói với mọi người rằng không có gì là chúng ta không làm được, bạn thương người ta chưa chắc người ta thương bạn, bạn cho người ta cơ hội chưa chắc họ biết nắm bắt, cho nên hãy luôn sẵn sàng từ bỏ khi có thể. Bạn chỉ nên cho người xứng đáng cơ hội được ở bên cạnh bạn thôi còn những người kia thì chỉ phí thời gian. Không chỉ riêng về tình yêu, có những người hay những việc bất kỳ nếu không có gì mang lại tốt đẹp cho bản thân bạn hay giúp ích gì cho mối quan hệ hay công việc thì bạn có cố gắng bao nhiêu cũng đổ sông đổ biển hết mà thôi. Để tránh mất thời gian, tốt nhất là buông bỏ và cho chính mình những cơ hội mới.