Đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn, và hnay chỉ đi 1h đàng thui cũng học đc bài học đáng suy ngẫm để xem xét lại bản thân.

Phép lịch sự tối thiểu ai cũng biết rằng những người già yếu, ốm/bệnh, phụ nữ mang bầu hay mang theo trẻ nhỏ nên luôn đc ưu tiên, nhường đường nhường chỗ trên các ptiện công cộng.

Vâng, biết, hiểu và quá đơn giản để làm những việc đó vì cái gì hiển nhiên thì miễn ý kiến.

Thế nhưng hnay, mình lại học đc 1 bài học nữa ở Vietin Bank chi nhánh D2 Bình Thạnh, đó là phải nhường người già rút tiền và làm thủ tục ngân hàng trước. Đây là quy tắc bất thành văn, 1 cử chỉ văn minh của con người VN hđại. Người trẻ dù có đợi hơn nửa tiếng hay lâu hơn nữa chờ đến lượt, mà có người cao tuổi đáng kính nào mới đến, sẵn sàng chen ngang thì 1 con người văn minh, có giáo dục cần phải biết cách nhường bề trên đáng kính.

Sau này, sẽ có thêm các phong trào Văn Minh lịch sự nữa ở khắp mọi nơi đó là người trẻ tuổi đi bệnh viện tự nguyện nhường người cao tuổi khám/chữa bệnh trước hay phẫu thuật trước. Tại sân bay, nên nhường người cao tuổi check in hay lên máy bay trước. Tại nơi phỏng vấn, phải nhường người lớn tuổi hơn vào phỏng vẫn trước. Đi siêu thị, phải nhường người cao tuổi thanh toán trước. Đi mua hàng nên để các bác, các cụ mua trước. Đi ăn nhà hàng, nếu thấy phục vụ mang đồ ăn cho mình trước, thì phải nhường cho người cao tuổi bàn bên cạnh. Đi xe máy, thấy người già phải giảm tốc mà nhường đường. Đi đẻ, phải đợi người lớn tuổi hơn đẻ trước. Tại nghĩa địa, phải nhường người cao tuổi hơn đc chôn trước.

Chúng ta sẽ có 1 VN văn minh lịch sự mọi lúc mọi nơi sánh vai với các cường quốc năm châu.

Vậy nên các bạn trẻ từ nay đi khám nhớ đừng lấy số, đợi các cô các bác các cụ khám xong hãng vào nhé.

Các bạn còn trẻ, còn khỏe, còn nhiều tgian rảnh rỗi, làm lúc nào chả được.