Luôn có những người mà tình yêu không phải là kết quả của một mối tình, và thành công không nhờ một lần nắm tay trao đi.

Trên đường đời, người ra đi chẳng phải người trong duyên nợ của bạn. Anh ấy chỉ dạy bạn những bài học và kinh nghiệm. Anh ấy không phải người phù hợp, dù bạn đã cho đi tình cảm của mình không vì cái gì, nhưng thật ra không thể ở bên người ấy khi già đi, thì không cần nhớ nhung.

Chỉ cần bạn đã yêu, tình yêu còn đẹp đẽ như vậy, khoảnh khắc cuộc đời ngắn ngủi như hiển linh ấy đã vĩnh viễn khắc sâu vào trái tim của kẻ bị cám dỗ, dù chỉ một giây sau đã trở thành sương khói lẻ loi trong đêm. 

Chỉ cần từng có, thì kỷ niệm sẽ được ghi nhớ mọi lúc. Một giây đó cố định trong tim, và nó sẽ trở thành một kỷ niệm đẹp. Có một loại tình yêu, gọi là vĩnh viễn không quan tâm, chỉ quan tâm chiếm hữu một lần.

Có một câu nói rất hay: Người không thể đi cùng bạn đến cuối cùng nhất định không phải là người đi cùng bạn suốt cuộc đời. Nếu anh ta định mệnh chỉ là một phong cảnh lướt qua trong cuộc đời dài, chỉ là nhìn thoáng qua, hoặc dừng lại ở lại trong chốc lát, cuộc đời vẫn tiếp tục đi về phía trước, nếu không đi tiếp thì chẳng bao giờ biết được là phong cảnh gì đang đợi mình phía trước.

Những người không thể bên nhau trọn đời nên học cách buông tay và học cách nhìn xa. Người không thể bên nhau kiếp này không đủ duyên phận nên chỉ có thể học cách buông tay. Nếu không thể ở bên cạnh em đến hết đời, tại sao phải bận tâm không buông, tại sao phải bận tâm không quên?

Nếu bạn tiếp tục phân vân chuyện hư mất, và bạn là người duy nhất không chịu buông bỏ, thì tình yêu đã định sẵn không thể đi tiếp, tại sao phải cố gắng kiên trì, thay vì đứng nhìn trong vô vọng, tốt hơn là trở nên mạnh mẽ đi thôi.

Học cách buông bỏ, học cách nhìn xa, học cách chữa lành bản thân và bước tiếp, cuối cùng sẽ có một người đến bên bạn và chẳng bao giờ rời đi.