22/08/2014

21h15p

Cách đây 3 tháng, em tốt nghiệp Đại học. Hồi còn sinh viên, cả lũ bạn cứ hay đùa nhau: "tốt nghiệp là thất nghiệp". Ấy thế mà giờ đây, lời đùa ấy lại trở thành sự thật với em. 3 tháng qua, không biết đã gửi bao nhiêu hồ sơ, không nhớ đã đi phỏng vấn bao nhiêu lần, nhưng vẫn chưa đâu vào đâu.

Cũng như nhiều bạn sinh viên mới ra trường khác, điểm yếu của em là kinh nghiệm ít quá. Trước khi tốt nghiệp, em có khoảng thời gian 5 tháng ngắn ngủi quản lý gian hàng trên 1 trang thương mại điện tử. Hồi đó em vừa làm chuyên đề tốt nghiệp vừa đi làm thêm. Nhưng chừng đó là chưa đủ, công ty nào cũng yêu cầu 2 năm kinh nghiệm trở lên. Sinh viên mới ra trường thì mấy người có đủ 2 năm chứ.

Sáng nay, em lại đi phỏng vấn vị trí nhân viên kinh doanh. Đến cuối buổi phỏng vấn, lấy hết dũng khí nói với chị trưởng phòng nhân sự: " Em biết là em không có nhiều kinh nghiệm để đáp ứng vị trí này nhưng thật sự em rất cần 1 công việc. Em hứa sẽ cố gắng học hỏi từ các anh chị trong công ty để hoàn thiện công việc được giao". Có lẽ do đồng cảm hay sao mà chiều nay chị ấy gọi lại cho em, nói rằng sẽ xem xét, có thể từ thứ 2 tuần sau sẽ gọi em đến học việc thử 2 tuần xem thế nào, nếu sau đó thấy chấp nhận được thì sẽ tiến hành thử việc khoảng 2-3 tháng,sau thời gian đó mới quyết định có tuyển chính thức hay không. À mà học việc 2 tuần thì công ty chị ấy chỉ hỗ trợ cơm trưa thôi.

Thực ra thì làm 2 tuần hay 1 tháng không lương với em cũng chả sao cả. Em chỉ sợ sau 3 tháng thử việc cuối cùng họ lại không nhận thì thực sự làm mình lỡ dở nhiều thời gian. Nhưng thôi, đằng nào giờ cũng chưa công ty nào gọi nên em cứ đồng ý đi học việc 2 tuần xem thế nào đã, rồi sẽ tính sau.