Mọi người có thể ngỡ ngàng khi nhìn thấy cái tiêu đề như thế này. Bởi theo lẽ thường thì chỉ có hội các mẹ đơn thân chứ làm gì có bố đơn thân bao giờ....

Sau đây là hành trình trở thành ông bố đơn thân của em....

23 tuổi khi tốt nghiệp đh e lang thang tìm việc mà không có chỗ nào phù hợp.... rồi 1 ngày bí bách em xin làm công nhân tự do, công việc thì khá nặng nhọc....và chuyện cũng bắt đầu từ đây:

Ngày....tháng....năm....

Hôm nay trong người thấy không khỏe cho lắm, đi làm về người mệt phờ... nhưng chỉ nghĩ rằng do công việc nên mệt thế thôi. Em đi WC để giải quyết nỗi buồn tích tụ cả buổi nay......

Rè tè tè.... e ko thể tin nổi mắt mình nữa.... 1 dòng đỏ tươi, lênh láng khắp bồn cầu....

E hoảng loạn vì chưa từng thấy hiện tượng như vậy. Gọi thằng bạn cùng phòng thì nó cũng hoảng như em...sau đó nó còn trêu để cho em lấy bình tĩnh:

- thế đ' nào ông lại hành kinh thế này....chiều đi khám thử coi

Ngày tháng năm....

Em thấy không ổn lắm nên yêu cầu làm xét nghiệm từ a-z...

Bs kết luận e bị sỏi thận....

Em hỏi bs xem có ảnh hưởng gì đến hậu vận hay ko.....vì e cũng thấy lo lo về súng ống....

Bs nói: về sk sinh sản nó cũng phụ thuộc vào các bệnh có tiền sử về thận, trĩ, đại tràng hay TLT...

Em thấy lo lo vì e bị đại tràng mãn tính lâu nay....

Nghĩ là làm..... em đi làm xét nghiệm Tinh dịch đồ:

Cô bác sỹ trực hỏi: thế sao em lại muốn xét nghiệm...bla bla nọ kia

Em chém gió là lấy vợ 2 năm mà chưa có con, vợ thì vừa khám thấy bình thường. Nên em đi khám ( chưa vợ nên lúc đó khá ngại)

Thế là em đi lấy mẫu... lát sau cầm cái phiếu xét nghiệm thấy A=0 B=5% CD dị dạng và chết là 95%, và có 6tr/ml => TTY ( nhược tinh, đã quá yếu còn thiếu). Nhưng đc bs hỏi về thời gian quan hệ thì em chém là 2 tháng ko về xxx...

Bs nói cần 3-5 ngày ko quan hệ mới chuẩn.

Nghe đến đây em thấy chắc sẽ có hy vọng, vì mình đang hừng hực sức trẻ cơ mà....

Em về tự chơi "xí ngầu"...10 ngày sau em đi làm lại TDDthif kết quả vẫn không khác gì lần trước.....

Tinh thần em suy sụp hẳn....vì 1 thằng sv vừa ra trường, gánh nặng công việc đã gây áp lực, nay lại có thêm chuyện này nữa.....

Thực sự e ko dám nói với ai, và ko dám nghĩ đến chuyện xây dựng gia đình nữa vì sợ sẽ làm ng khác phải khổ. Đang lúc sầu nản tụt độ..... em chia tay người yêu vs những lý do vớ vẩn ( người mà e đã xác định sẽ lấy làm vợ khi cuộc sống và cv của em ổn định).....

Nói đến đây chắc nhiều bác thắc mắc....

Em sinh ra trong 1 gia đình ko mấy khá giả, lại là con trai đích tôn duy nhất. Nên e không dám cho ai biết vì sợ mọi người sẽ sốck....

Em biết chuyện sẽ không dấu diếm được lâu, rồi ngày nào đó sẽ bị giục lấy vk.... rồi mọi chuyện sẽ lộ hết.....

Lúc đó em suy nghĩ nhiều lắm... nghĩ rằng sẽ tìm cách chữa.... lên mạng thì thấy ng ta nói về cái IUI hay phẫu thuật cấy ghép gì đó, rồi cả thuốc đông, tây, nam, bắc kết hợp nọ kia.... em cũng có hy vọng là mình sẽ chữa, nhưng khổ nỗi là em ko có tiền, mà nói ra lại không thể nói được....

Và rồi em cứ mặc kệ, buông xuôi....đến đâu thì đến....

Qua 1 thời gian tâm trạng của em cũng ổn hơn chút chút, vì công việc có sự thay đổi....nhưng e vẫn không sao thoát khỏi suy nghĩ về chuyện tương lai, chuyện con cái.

Mà em lại rất quý trẻ con, đôi lúc cứ than trời trách phận " sao bất công như vậy?"

Đột nhiên em nảy ra ý định sẽ nhận con nuôi.......

Nhưng đâu phải dễ gì....vì mình chưa có gia đình, kinh tế còn khó... ai người ta dám giao khúc ruột rứt ra cho mình.

Nhưng mặc kệ, em quyết định lên mạng và tìm với từ khóa " cho nhận con nuôi"....và kết quả thật đáng mừng xen lẫn đáng thương... vì có ko ít bé đang cần tìm 1 gia đình, ko ít bài đăng của các mẹ mang bầu bí ngoài ý muốn.

Lang thang theo dõi từng topic, từng bài bình thì lại thấy xuất hiện nhiều mặt mâu thuẫn khi cho nhận con nuôi.... nào thì lừa đảo có, mua bán có, và cũng có nhiều mẹ đi tìm con cả chục năm mà ko hề có chút hy vọng. Lúc ấy mình cảm thấy lo lo....

Vì mình như vậy, dù có thiện trí thì cũng rất khó để 1 bà mẹ có thể tin tưởng giao con cái cho mình...

Rồi nhiều lúc mình còn nghĩ, hay là cưu mang cả 2 mẹ con về để hợp lý hóa con đẻ, cũng như vợ chính thức....sau đó về trình bày vs gia đình là 2 đứa lỡ......bla bla....

Nhưng suy đi xét lại cũng ko phải đơn giản, vì cs hôn nhân đâu phải chỉ là phút bồng bột, yên sự ko sao, có chuyện gì khéo khi lại lộ tẩy mình lừa gạt bố mẹ hay gì gì đó....

Lang thang 1 thời gian dài trên các trang mạng để tìm lối thoát...và rồi khi kinh tế có ổn hơn 1 xíu, ko phải là dư giật gì nhiều, nhưng thiết nghĩ đủ tiền lo cho 1 gia đình nhỏ.

Và rồi mình quyết định làm theo những ý nghĩ điên rồ....

Ngày tháng năm....

- alo mẹ đã tìm được gd mới cho bé chưa....

- alo.....

Nhưng qua những cuộc đt và những cuộc gặp gỡ thì.... ng thì vòng vo kêu tiền nọ tiền kia y như kiểu bán con, lừa đảo hay mô giới gì gì đó...người thì từ chối hoàn cảnh đơn thân của mình.

Mặc dù mình cũng đưa ra phương án tạo 1 vở kịch dẫn cả "trâu lẫn nghé" về nhưng đều không được chấp nhận.... vì họ nói vì hoàn cảnh cũng như tai tiếng nên mới phải bỏ con thế nọ thế kia....

Em khá là thất vọng vì nhwngz tình huống xấu tuy đã lường trước lại đều xảy ra.

Nhưng các mẹ ạ....cuối cùng trời cũng ko phụ lòng " yêu thườn con trẻ của em"....

1 ngày đẹp trời ( thực ra hôm đó mưa sấm mù trời) em nhận đc 1 email: em thấy a thường xuyên theo dõi và để ý những topic cho nhận con nuôi, nếu thiện trí a hãy liên lạc vào 09xxxx.....

Mới đầu mình nghĩ " chẳng lẽ lại có ng tự tìm đến mình, phải chăng là lừa đảo" phân vân 1 hồi em quyết định gọi lại....và hẹn gặp mẹ cháu.

Me cháu là sv năm 3 ở, vì lỡ chuyến bão táp mây mưa mà...

Ng yêu thì biệt tích khi biết cô mang bầu, lại đang học xa nhà nên gd cũng ko biết.....

Em thấy cô bé cũng dễ mến và ăn nói ko phải thuộc dạng dễ dãi hay hư hỏng, nên em cũng muốn ngỏ ý rước cả 2 mẹ con về, để 2 me con không phải xa nhau, cũng như có thể hợp lý hóa mọi chuyện, mặc kệ dư luận đàm tiếu em cũng không sợ. Vì cười 3 tiếng chứ ai cười đc 3 năm.

Nhưng không phải đơn giản như mình nghĩ.... cô gái sinh ra trong 1 gia đình gia trưởng và nghiêm khắc, họ sẽ không thể nào chấp nhận đc chuyện đó. Và cô gái cũng rất sợ gia đình biết.

Và rồi em cũng định cho địa chỉ cụ thể để sau này mẹ cháu có thể tìm gặp. Nhưng bị cô gái từ chối....và nói:

Tốt nhất anh đừng nói gì hết, vì qua tâm sự em đủ đặt niềm tin giao con cho anh.em ko muốn biết nơi con sống, vì e ko còn mặt mũi nào gặp lại con nữa... e ko muốn con thất vọng về mình....sau này anh cứ nói là mẹ nó đã mất ngay sau khi sinh, như vậy có thể con nó vẫn còn chút tôn trọng mẹ nó......

Chuyện khá dài, và hôm ấy không cầm nổi nước mắt....

Sau khi mẹ bé sinh được 2 tháng thì em bế về nhà trong sự lo âu sợ hãi, và sắp phải đối mặt với lời đàm tiếu của gia đình.

Khi bố ( xin phép em lên chức) ẵm con về... mọi người ngạc nhiên và còn nghĩ rằng em bế con của ai đó 1 cách đầy nghi hoặc...

Thế rồi em bước vào cuộc chiến tâm lý, cùng những lời lẽ giải thích:

- dạ... đây là con trai của con, trong quá trình đi làm con có quen 1 cô gái và 2 đứa đã xxx. Nhưng cô ấy đi học, nên con vẫn dấu chuyện.... mặc dù con đã hỏi cưới nọ nọ ki kia.... và rồi cô ấy vừa sinh, trong khoảng 2 tháng nay, con định khi bé cứng cáp sẽ bồng về để mẹ con cu tý gặp gia đình ta.... nhưng hôm trước cô ấy đã bỏ đi chỉ để lại lời nhắn, con cố liên lạc và tìm kiếm mà ko thấy tin tức....

Chuyện là thế, bố cháu cũng ko dám nói với gia đình như mẹ cháu nói là " đã mất sau khi sinh" vì nvay sẽ phải nói địa chỉ nhà cô ấy để thăm viếng này nọ.

Vấn đề đầu tiên bố cháu đã giải quyết xong. Tuy là lừa gạt gia đình, ông bà tổ tiên. Nhưng còn hơn để mọi người sock...mà ông bà cu tý cũng có tuổi, nhỡ mà có chuyện gì thì bố cháu còn ân hận nữa...

Rồi sau đó là lời ra tiếng vào của làng xóm: nào là bọn trẻ giờ sống buông thả, nào là ko có tôn ty này nọ... bố biết ông bà của con đối diện vs dư luận cũng có phần xấu hổ, nhưng bố động viên ông bà hãy mặc kệ, tất cả vì thằng cháu đích tôn....rồi có nhà muốn có đích tôn như mình còn ko đc bla bla. Mọi chuyện dần dần rồi sẽ lại êm dịu lại thôi.

Khi đó bố cháu nổi tiếng khắp vùng vì chuyện " trai chưa vợ mà đẻ" ờm.... thì kệ đi

Nhưng đến lúc đi khai sinh cho con lại có nhiều khúc mắc, vì giấy chứng sinh bố cháu để trong túi đồ của mẹ cháu, lại quá 60ngay, khai sinh không có tên mẹ, thủ tục càng phức tạp.... nhưng chạy lên chạy xuống ở Ủy Ban xã thì cuối cùng cu tý của bố cũng chính thức là con đẻ hợp pháp, và cũng hợp tình hợp lý.

Ngày tháng năm....

Thôi cứ tưởng giải quyết xong cái thủ tục về tình lý và pháp lý cho con thì có thể thở phào nhẹ nhõm.

Con mấy ngày đầu nhớ hơi mẹ khóc riết.... bố tìm mọi cách vỗ về cưng nựng.... con lại ăn sữa ngoài hơi biếng! Nhớ mẹ, khát sữa bố phải bế con chạy qua hàng xóm xin sữa cho con ti. Người thì kỳ thị 2 bố con không cho, người thì cũng kou đủ sữa nuôi con của họ.

Chạy hết làng trên xóm dưới.... cuối cùng bố cũng tìm được vài mẹ thương tình 2 bố con mình. Có mẹ tốt bụng còn vắt cả sữa ra bình để khi nào ở nhà con đói bố cho con ti.

Ngày tháng năm....

Vậy là con có quý nhân phù trợ rồi đó, khi nào chán sữa ngoài bố sẽ lại đi xin sữa tươi cho con ti ( tự nhiên làm bố mặt em dày hẳn)....

Nhưng đâu chỉ dừng ở đó... thiếu sữa mẹ, con thường xuyên sốt cao, khóc thét lên như muốn xé ruột gan bố vậy....hàng xóm cũng nhiều phen mất ngủ với bố con mình... không ít lần nửa đêm phải bồng con ra trạm y tế xã.

Nhiều lần con ốm, khóc quá nêm ngất lịm đi....làm bố đứng tim như chết ngất theo con, lúc đó chỉ sợ con mình có mệnh hệ gì thì bố thấy có lỗi và cắn rứt lắm. Những lần như vậy bố chỉ biết chắp tay cầu nguyện sao cho con zai bố bình an vô sự.

Haizz.....

Ngày tháng năm....

Vậy là cung qua những ngày tháng "làm mẹ"......con đã mọc răng và ăn thêm bột quấy và cháo. Bố có thể yên tâm phần nào gửi con cho ông bà để đi làm kiếm tiền mua sữa cho con...

Được cái qua giai đoạn 4 5 tháng đầu thì con zai của bố "trộm được vía lành" hay ăn và rất ngoan nữa... lại còn bắt đầu tập lẫy rồi nhé...

Chắc có lẽ con bện hơi bố nên cái mặt và kiểu cười lệch miệng giống hệt bố....nên mọi người l

Không có chút gì gọi là ngờ vực hay nghi hoặc quan hệ của 2 bố con mình.

Ngày tháng năm....

Vậy là chỉ còn nửa tháng nữa là sinh nhật con tròn 1 tuổi.... khi đó ngoài tiếng la hét và tiếng cười ròn, khóc tươi thì con chưa nói được tiếng nào, đang tập đứng và rất khoái trí khi được bố dắt đi.... bố giả bộ mệt và không chơi vs con nữa thì con khóc và hét lên baaa.....

Bố ko nghe lầm đấy chứ.... hì hì con tôi nó vừa gọi Ba kìa....

Ngày tháng năm....

Chứng kiến con lớn lên từng ngày mà niềm hạnh phúc của bố cũng lớn dần lên...nhưng kèm theo là sự lo lắng. Không biết sau này bố sẽ nói cho con về mẹ như thế nào? Khi con thấy chúng bạn có mẹ có cha??? Và sẽ như nào nếu con cho đó là sự mặc cảm, rồi cả dư luận sẽ vào cuộc nữa chứ.... haizzzz.....

Đôi lúc bố nghĩ : hay là tìm cho con 1 người mẹ, nhưng rồi lại sợ chuyện dì ghẻ con chồng. Mà làm gì có ai dám lấy 1 ng mang đầy dư luận như bố ở cái vùng quê nghèo này chứ.

Nhưng thôi kệ, chuyện đến đâu hay đến đó, quan trọng là bố yêu con và chấp nhận dành cho con tất cả những gì tốt đẹp nhất. Và mong sau này con sẽ thành đạt, cũng sẽ yêu thương bố.... như bố đã dành tình cảm cho con.

I love you... baby, my son