Hi các mẹ,

Hnay là ngày đầu tiên đi làm của em tại vị trí mới, công ty mới..Nhiều cảm xúc quá các mẹ ạ. Tuy đã đi làm nhìu nơi, nhưng chưa ở đâu em lại có vị trí quan trọng đến thế ( HR) trong khi số kinh nghiệm rất ít ỏi nên em muốn chia sẻ cho các mẹ, các chị, kể cả các em sau này nữa để có thêm những kinh nghiệm, cùng nhau phấn đấu c em nhé và cũng để sau này khi em trưởng thành hơn, đọc lại những dòng này, em sẽ thấy từng bước mình đã đi qua.. :x

Em năm nay vừa tốt nghiệp đại học, khoa QTKD,đã làm bán hàng, lễ tân ở nhiều nơi.. Ra trg 3 tháng, ko xin đc việc đúng chuyên ngành, gửi bao nhiêu hồ sơ đi đều thất bại, ko 1 cuộc pv dù em biết nếu đc pv em sẽ có thể chứng minh năng lực mình ko tôi, vì em cũng là đứa nhanh nhẹn và khá thông mình :> Rồi lằng nhằng thế nào, qua quen biết mẹ chồng em gt em vào công ty này thử việc HR, thời gian thử là 60 ngày, đúng với chuyên ngành của em luôn. Nói là thử việc cho các nhân viên công ty ko đánh giá em thôi chứ thực ra thì ng ta chắc nhận em đến 90% rồi, chuyện còn lại là do năng lực của em sau thời gian thử việc ntn thôi các mẹ ạ. Em háo hức, hy vọng lắm ý, công ty lớn, có rất nhiều chi nhánh trong cả nước, bao nhiêu ng bảo em may mắn...

Nhật ký bắt đầu .......

Thế rồi ngày ấy cũng đến, m đi thử việc với tâm trạng vô cùng phấn khích :p Mặc dù trc 1 ngày chú GĐ đã nhắc phòng Nhân sự chuẩn bị chỗ ngồi cho m, chị trg phòng cũng vâng vâng dạ dạ nhưng khi m đến cũng ko có chỗ ngồi mà phải ngồi 1 cái bàn trống không. Thấy hơi lạ lạ, thôi thì mình là ng mới, k nên đòi hỏi nhiều làm gì, cũng ngồi đc, ok. M ngồi cạnh 1 chị làm nhân sự rất lâu năm trong nghề, mng nói ngồi đó sẽ đc chia sẻ nhiều hơn về công việc...Nhưng khi trg phòng yêu cầu share việc cho m làm thì chị ấy nhất quyết không share và nói 1 mình chị làm đc rồi :-S 8 tiếng ở công sở hnay là 8 tiếng mình chỉ ngồi và ngồi, ngồi nguyên 1 chỗ trên cái ghế và cái bàn đó. Thỉnh thoảng bà chị khó tính lại quay sang bảo em ra kia đi cho chị làm việc, ngồi tạm ghế ko có ai đi :-S

Khi có người đi qua, chắc sếp trên hỏi sao m lại ngồi ko, công ty đến là để làm việc và yêu cầu sắp xếp lại chỗ ngồi của m, bổ sung máy tính, văn pp thì c già đó ngăn cản ngay với lý do m mới vào, ko cần. Các anh trong phòng nhân sự cũng hỏi nhỏ m cần gì ko, chứ cứ ngồi ko thế này, tội quá thì c ý phủ đầu luôn ko, ko cần đâu. Huhu biết là cs có ng này ng kia nhưng nhất thiết phải đối xử với m thế ko, trưởng phòng nhân sự lại ít tuổi hơn chị đó nên cũng ko dám góp ý. M bắt đầu thấy hơi chợn chợn, rùi bà ý phán 1 câu nói tóm lại hnay em ko cần làm gì đâu. Đã có nhìu ng đến thử việc, lúc đầu cũng y như em, sau nản bỏ hết :((

Mà mình đi thử việc ko lương, ko trợ cấp ăn trưa, ko hề ảnh hưởng gì đến bà ý hic hic. Trc mắt m cũng ko biết có cố đc đến bh, nnhuwng dù sao ngoài bà la sát ngồi bên m vẫn còn những ng đồng nghiệp rất đáng yêu, tuy ko dám chỉ bảo cho mình trc mặt bà kia nhưng cũng nhẹ nhàng nói những lúc ko có bà ở trong phòng b-) Mong rằng m sẽ trụ đc đến hết 2 tháng để hướng trái ngọt. Sáng đang phải ngồi gù hết cả lưng, log vào mạng có bài báo khoe hình xăm của TT " What doesn't kill me make me stronger". Thôi thì bà ý đã muốn m thi gan với bà ý thì m thi lun :pĐến cuối buổi bà ý bảo " chưa thấy đứa nào lì như em, ngồi ngắm chị cả 8 tiếng mà vẫn ngồi im :| Bọn nó toàn bỏ về hoặc mấy ngày mới đén 1 lần thôi". Hehe mai mình lại đến ngắm mụ ý 8 tiếng nữa :p

Hnay mệt quá r, chỗ làm xa nhà 1 tiếng xe máy lận, ngủ thôi, mai lại viết tiếp câu chuyện 8h công sớ hehe. g9 tất cả chị em nhà m nha @};-@};-