-Nhà mình đi biển nhé. ? - Chồng mình đề xướng

- Ok, ba muôn năm- các con hét lên mừng rỡ

8h sáng có một chiếc xe hơi đậu trước nhà, mình hơi ngạc nhiên vì không phải chiếc xe hơi và anh tài xế như thường lệ

Lái xe là một phụ nữ mang kính đen to che kín nửa khuôn mặt, nhìn mình cười thân thiện, hàm răng đều tăm tắp, mình cảm nhận hình như có nét gì đó quen quen. Vốn nể chồng nên mình cũng không hỏi lý do tại sao đổi xe khác, hơn nửa trên xe còn có 1 cậu đồng nghiệp của chồng. Xe chạy 5 phút thì mở nhạc....." nếu 1 ngày không có em thì niềm cô đơn...." " một làn khói trắng đưa người vào quên lãng.. ", và những bài hát da diết sâu lắng của Vũ Thành An, Ngô Thuỵ Miên....tự nhiên lại xen bài Một Mình vào giữa các bài hát, mình chợt nghỉ sao toàn là bài chồng mình thích, một chút suy tư: một ngừoi đàn bà nào đó lại thích nhạc y chang gu nhạc chồng mình và những bài chồng mình thích, mình mới bâng quơ nói với mọi người và cô ấy:

-Nhạc hay quá, gu nhạc của em sâu lắng quá há

- Buồn ngủ thấy mồ, em ghét loại nhạc này nhưng vì.....cô ta bỗng nhiên nín luôn và bối rối im lặng như bị nói hớ, qua kính chiếu hậu mình cảm nhận cô ấy không được bình thường, chồng mình liếc nhanh nhìn mình.

Mình có linh cảm bất an, chồng hay khen mình là người sâu sắc tinh tế, hiểu cả những điều anh ấy chưa nói ra, cảm nhận qua ánh mắt những điều anh ấy nghỉ, chính vì cái ưu điểm đó mà bây giờ lòng mình đang dậy sóng vì cảm nhận một nổi đau cứ len nhẹ nhẹ vào tim.

Đến nhà hàng trên bè giữa đảo nhỏ, cả nhóm chọn ngồi bàn thấp ăn kiểu Hàn quốc cho tiện, chồng không ngồi cùng mình như mọi khi mà ngồi đối diện với mình còn chỗ ngồi trước đây của mình là cô ấy ngồi, mình nghỉ thầm " đừng nghỉ ngợi lung tung chẳng qua chồng đang cố gắng quan tâm đến người phụ nữ đã chở cả gia đình đi một đoạn đường dài thì chồng quan tâm chăm sóc là điều nên làm "

Cố ấy chủ động chọn các món ăn mà chồng mình rất thích ăn, trong suốt bữa ăn, mình lại nghỉ " sao cô ấy biết rõ chồng mình thích ăn gì nhỉ ? " mình nhận thấy cô ấy là phụ nữ nhưng không tự làm gì ngay cả lấy hạt dưa để cắn, mà dĩa hạt dưa ngay tay cô ấy, cái gì cũng " anh ơi.... giúp em ", chồng mình rất là gia trưởng, anh ấy vốn được nhân viên phục vụ và chìu chuộng nên ít bị sai vặt như vậy.... nhưng mình cảm thấy anh ấy rất vui vì được nhờ vả và được sai như vậy, Mình hơi khó chịu....nhưng vẫn trấn an mình....." không được suy nghỉ bậy bạ". Gần cuối buổi ăn, mình nhìn xuống gầm bàn kiếm gói khăn giấy ướt để trong giỏ thì thấy chân cô ấy dựa vào chân chồng và tay cô ấy để trong tay chồng

............ Mình run bần bật, cố trấn tỉnh và xem như không có chuyện gì, vì 2 con đang ngồi đó, sẽ ra sao nếu mình làm cái gì đó, còn cậu đồng nghiệp ngồi cạnh nửa, nên chỉ biết lặng lẻ quan sát cô ấy và nuốt từng hớp beer một cách khó khăn. Mình nhìn kỹ cô ấy, thì ra nét quen quen khi mình gặp cô ấy cười lần đầu sáng nay là vì cô ấy có nụ cười và hàm răng giống mình đến kỳ lạ

Gu anh ấy vẫn không thay đổi

Mình im lặng cùng gia đình quay lại thành phố và lao đầu vào công việc để quên đi đau khổ

Mình và con mình đi chơi trên chính chiếc xe người tình của chồng......đau buốt tâm can.

Mọi nổi đau của tình yêu sẽ được tình yêu giải thoát, riêng nổi đau này còn mãi với thời gian......

Mình chưa nói gì, vì con lớn rồi mà các con rất nhạy cảm và yêu thương thần tượng ba của nó, nên mình không biết phải bắt đầu ra sao và nói cái gì bây giờ, mình suy sụp và đau khổ mấy tuần nay