Chào các gấu mẹ vĩ đại :)

Thật sự là cv làm MẸ đã chiếm hết thời gian của mình rồi, gần cả năm trời bảo lên WTT viết cái KN xương máu này mà cứ chần chừ mãi, tự nhiên hôm nay có tí động lực, chắc cũng vì cái thời tiết se lạnh của Sg làm mình nhớ đến ngày xưa - thuở non nót của lần đầu làm MẸ :p và quan trọng hơn cả là rảnh rỗi lên anh Google tìm thử vài lần mà cũng chưa thấy có pp này, chứng tỏ nó chưa phổ biến.....thôi thì mình sẽ là người tiên phong vậy ;)

Mùa đông lạnh đến chắc hẵn ai có con nhỏ nếu may mắn con khỏe, ko hắt hơi sổ mũi thì cũng quá vui rồi......chứ huống hồ chi gánh thêm cái bệnh CHÀM SỮA nữa thì ôi.....khộ lắm luôn ạ... dạo này Sg cũng trở lạnh, con trai đã gần 1.5 tuổi rồi....nhưng mình ko quên cái bệnh CHÀM SỮA đã từng đeo bám con mình thời còn ở Cao Nguyên lạnh giá, khi Boy về với bà Ngoại, ăn tết mà 2 cái má của con cứ đỏ au, tối thì khó chịu, gãi suốt vì ngứa ngáy, bôi thuốc methylen xanh vào thì mặt mày lại xanh lè...mói chung ăn tết hơi bị xấu trai :)) chưa kể khiến mẹ mệt mỏi giấc ngủ đêm vì con quấy nữa....cứ thế ròng rã cả mấy tháng.....

Nhìn mặt con xót xa mẹ ko chịu được, ngày đêm lên mạng tìm kiếm thông tin bí kíp, nhưng cũng chỉ là những pp như Bôi methylen hay hồ nước, thậm chí mình còn nhớ đâu đó thông tin bảo: bôi mủ chuối xanh nữa....ôi...thật tình là mình ko dám mạo hiểm, mình chỉ biết bôi Methylen, ít nhất nó ko hết thì cũng sát trùng vết thương đỡ ngứa....

Một hôm có người mách nước: đi lễ đặn...gì gì đó.....dân gian xưa thường hay làm thế để chữa các loại bệnh ngoài da khi thì phải :) ôi nhưng 1 lần nữa mình cũng e ngại quá..... con mới có 3-4 tháng sao nỡ nào để người ta lễ vào da thịt nó chứ......may quá cuối cùng gần đến ngày phải đi lễ theo ý của ông bà Ngoại thì mình được bà dì alo chỉ cho cách dân gian nhưng mình nghe rất có lý, ko ảnh hưởng như các pp kia, bèn làm ngay và luôn :)

Thôi mình ko dài dòng nữa, chia sẽ ngay với các mẹ cách trị chàm sữa đây ạ: dùng DẦU CÁM GẠO bôi lên vết chàm sữa của bé, bôi ngày 2 lần, sáng chiều, liên tục cho đến khi vết chàm khô và tự bong tróc da sẽ hết, mình cam đoan dùng cái này chắc chắn sẽ hết, vì bản thân bé nhà mình bị tương đối nặng, và kết quả và quá sung sướng luôn.... mình tuyệt đối ko bôi thuốc linh tinh cho con, bởi mình rất sợ Corticoid có trong đa số tp của thuốc bôi ngoài da rất mau hết bệnh, xong lại tái phát ngay khi hết thuốc :)

Cách làm DẦU CÁM GẠO:

Dụng cụ:

1. cám gạo

2. Chén nhỏ

3. giấy sạch ( tờ giấy A4 or giấy tập vở)

4. than

Cách làm:

1.Dùng giấy bịt kín miệng chén lại ( như cái trống )

2.Cho cám lên trên vun thật cao ( hình chóp dạng như quả núi)

3.Đặt hòn than nóng lên trên chóp cám gạo

để cho cám gạo cháy từ từ, khi nào cháy gần đến mặt giấy lót là dầu cám gạo cũng đã tương đối trong chén rồi đấy ( cẩn thận ko cháy giấy lót cám gạo lọt xuống chén là công toi đấy nhé các mẹ :), sau đấy các mẹ đợi dầu nguội, rửa mặt sạch sẽ xong bôi cho con

Lưu ý: Cám gạo khi đốt bằng than sẽ rất khét, chịu khó để chỗ kín, hoăc chịu khó ngửi tí :)

Khi bôi cho con cũng tương đối rát, mặt con sẽ đỏ ửng, có thể con sẽ hơi khó chịu nhưng đừng lo lắng, đợi tí nó sẽ dịu xuống ngay, bôi vài lần con sẽ quen

nên bôi sau khi cho con bú vừa phải, vì theo Kn của mình thì bôi xong có mùi hơi khó chịu nên con ko muốn bú, hoặc bú no quá con nghe mùi khó chịu cũng sẽ bị trớ....

Mà mình phải công nhận cái Dầu cám gạo này rất hay trong việc chữa các vết nhám, sần sùi ( các thể loại chàm nặng nhẹ ) trên mặt hay tay chân của con mình bôi phát vài ngày thấy hết luôn...vui ko tả nỗi....vì mình đã từng trải qua gđ này rồi nên rất hiểu cảm giác của các mẹ khi có con bị cái bệnh này....đáng ghét kinh khủng luôn....chúc các mẹ thành công với cách trị chàm sữa và Mong các bé sẽ có làn da khỏe mạnh trong mùa đông hanh hao này nhé!

Boy's Mom - kết nối để sẻ chia

https://www.facebook.com/virgos.stories