Chắc hẳn nhiều người trong chúng ta đây đã từng nghe qua ở đâu đó câu nói “Không có lựa chọn tốt nhất, chỉ có lựa chọn phù hợp nhất”. Cuộc đời chính là như vậy, bản thân chúng ta thấy tốt thì là tốt thôi. Như con người chúng ta đây, chẳng ai sinh  ra đã là hoàn hảo hết. Bởi vậy, những sự lựa chọn của chúng ta trong cuộc sống này, nhiều lúc chúng ta chẳng biết và chẳng thể phán đoán rằng nó tốt hay không tốt mà chúng ta chỉ ý thức được rằng nó phù hợp với bản thân mình mà thôi.

Trong công việc, có những lúc chúng ta phải đưa ra một sự lựa chọn, một phân vân giữa các kế hoạch để đưa ra quyết định cuối cùng nhưng rồi đến cuối cùng ai cũng lựa chọn một phương án phù hợp nhất, phù hợp ở đây là phù hợp với công việc, với khả năng của mình và những người bạn bè đồng nghiệp.

Trong tình yêu cũng vậy, giữa vô vàn những con người kia thì cuối cùng chúng ta vẫn mong muốn được gắn bó với người phù hợp với bản thân mình. Người có thể hiểu bản thân mình, cùng nhau chia sẻ để vượt qua những khó khăn, trở ngại trong cuộc sống. Chẳng có ai hoàn hảo tốt mãi để cho mình lựa chọn mà chính bản thân mình cũng phải không ngừng hoàn thiện mỗi ngày để phù hợp với họ mà thôi.

Cuộc sống chính là vậy, chúng ta phải nhìn nhận vấn đề theo những góc nhìn đa chiều và phải luôn lí trí trong những lựa chọn của bản thân. Đừng kì vọng hay đặt ra yêu cầu quá cao về một việc gì đó mà hãy làm mọi thứ  theo khả năng của bạn là được.