Giữ lời hứa luôn là yếu tố quan trọng để giúp chúng ta lấy được niềm tin của mọi người.Đặc biệt với con trẻ thì lời nói hay lời hứa của người lớn là niềm tin sự tôn trọng của con đối với người lớn. Chỉ cần một lần mình làm sai lời hứa thì niềm tin của con dành cho bạn sẽ mất đi rất nhiều, không chỉ vậy nó còn ảnh hưởng đến tính cách của con rất nhiều .

Chúng ta đều nhận thấy rằng môi trường sống rất quan trọng và ảnh hưởng đến tính cách của con rất nhiều.Nếu con sống trong môi trường mà người lớn hay nói dối hay không giữ lời hứa thì con lớn lên sẽ không có trách nhiệm với những lời nói của của mình.Bản thân mình thấy rằng con trẻ rất nhớ những lời nói của người lớn nên khi đã hứa hẹn với con việc gì mình cũng sẽ cố gắng để thực hiện lời hứa đó cho con.

hình ảnh

Có lần mình hứa cuối tuần đưa con đi chơi, con thích thú lắm , thích thú khoe với mọi người nhưng vì công việc công ty chưa giải quyết xong nên mình không thể đưa con đi chơi.Con là cậu bé rất hiểu chuyện, con không khóc nhưng đôi mắt con ánh lên một sự thất vọng.Mình giải thích cho con nhưng trong lòng mình biết mình cần phải bù đắp rất nhiều mới có thể lấy lại niềm tin của con như trước.Kể từ lần đó mình thận trọng hơn với những lời hứa với con, khi chắc chắn có thể thực hiện được mình mới hứa với con.Mỗi người sẽ có cách nuôi dạy con khác nhau nhưng mình nghĩ điều quan trọng để con là người giữ chữ tín thì bố mẹ phải luôn giữ chữ tín với con.