tâm trạng ngày mùng 3 tết có vẻ khá khẩm hơn , nhưng đang tươi hình như lại vừa đc ca nước nóng vào mặt . 22 tuổi của cuộc đời

Cái tết của ngày bé là bánh là kẹo , là mứt là lì xì . thích được đi chúc tết cùng bố mẹ .

Cái tết của hôm nay , tết của cô nàng gần thành người lớn và hay mơ mộng ôi chao mà chán , chán khiếp . dù lạc quan đến mấy con bé cũng chỉ chịu đựng được đến mùng 2 . không ngờ mình lại cô đơn đến thế . 22 tuổi không bạn , không người yêu . cố gắng lắm vực dậy cái tâm trạng ẩm ương , ngày 30 tết đã ko khóc , chỉ thấy chạnh lòng , nhưng rồi cái ôm hờ , cái túi cho mượn của thằng bạn cũng không cứu vớt được tình hình , muốn khóc , muốn gào lên . bù lại kiềm chế được và bịt cái mồm vào để không bật khóc , phút cuối cùng của năm cũ đã lấy lại trạng thái cân bằng

Mùng 1 tết con bé buồn xo , tự động viên đi ngủ cho nhanh hết ngày , chờ sang mùng 2 để tung hoành , năm nào cũng thế m2 là lũ bạn ý ới kéo đi chơi .

Mùng 2 đã nhấc mông ra khỏi nhà , lũ bạn không đến , cũng ko rủ , giờ nhớ ra mấy đứa chơi thân đã có chồng . quyết định đi chúc tết người thân cho có không khí , rồi kì kèo bằng được con em đi chùa cho đỡ tủi thân . chùa đầu năm đông đúc , nhiều giai đẹp và nhận ra mình già đau đớn >.< lũ giai đẹp phần lớn ít tuổi hơn mình , tối hôm ấy không kìm chế nổi cảm xúc , không giảm bớt đc trạng thái cô đơn và khóc , nức nở , mình hâm dã man luôn , thằng bạn cho mượn túi , cho mượn cả cái ôm nó rủ đi hát thì không đi , ngồi nhà khóc đến nửa đêm , đúng là điên .

Mùng 3 tết tức là hôm nay , cứ tưởng lại hâm đơ từ sáng cơ , đến trưa ở nhà một mình hát to nhất có thể , hát nhiều , hát đủ thể loại , nhẹ nhõm đi nhiều.

Xuyên suốt những ngày tết cô đơn là tư tưởng muốn lấy chồng , muốn lấy chồng vì quá sợ cô đơn , vì soi gương thấy mình già đi nhiều quá ,vì mình sợ hành gái ế , vì mình sợ yêu xa , mình sợ tủi thân , vì bạn mình đã con bồng con bế...hâm không tả được