Cảm giác sẽ ra sao nếu như bản thân vô tình trở thành một người dân giống như trước đây hay không? Mình đã từng có một người bạn rất là thân với nhau, và tụi mình chơi với nhau cũng nhiều năm rồi, lúc nào cũng đi học cùng với nhau, chơi chung với nhau đến lúc mà cả hai đều trưởng thành. Nhưng mà mình cảm thấy ngày càng trưởng thành thì dường như con người ta lại càng xa cách nhau vậy đó. Kể từ lúc mà cả hai đều trưởng thành thì mình cảm thấy là cả hai đứa không còn hợp nhau như lúc trước nữa, mỗi đứa một Ý và không còn ai nhiều nhịn nhau như trước kia. Và tụi mình cảm thấy giống như là cả hai đang dần dần thay đổi, và dường như là cái tình bạn này nó đang dần dần xa cách theo ngày tháng đó. Và kể từ lúc đó thì tụi mình có xảy ra những cái mâu thuẫn, nhiều cuộc cãi vã hơn nữa trong cái chuyện tình bạn của tụi mình. Không phải là có người thứ ba suất hiện hay là bị như thế nào đi nữa. Nhưng mà mình cũng không biết tại sao càng ngày tụi mình lại càng xa cách đến như vậy, đến mức bây giờ tụi mình khi mà gặp nhau ngoài đường thì không còn nhìn mặt nhau nữa, giống như là hai người dưng ở trước kia vậy đó. Và mình không biết lý do nào mà tụi mình có thể lại chia cắt như vậy, và các bạn biết không cái cảm giác mà mất đi một người bạn thân nó còn đau lòng hơn là mất đi một người yêu vậy đó. Mình cảm thấy trên cuộc đời này mình tôn trọng tình bạn hơn là tình yêu, bởi vì chỉ có tình bạn mới có thể khiến cho mình cảm thấy vui, và không đau lòng hơn thôi. Nhưng một khi mà cái tình bạn đó đã bị rạn nứt rồi thì nó sẽ còn đau đớn hơn tình yêu gấp ngàn lần nữa. Và cái gì đến thì nó cũng sẽ đến, từ lúc đó tụi mình đó không còn nói chuyện với nhau nữa, cắt đứt liên lạc với nhau và dường như gặp nhau chỉ như hai người dưng xa lạ vậy thôi. Và mình cảm thấy thật là đau lòng, và buồn vì cái những cái điều đó xảy ra bởi vì những cái điều đó xảy ra không ai mong muốn cả.