Ngày nảy ngày nay.

Có 1 trường tiểu học nhỏ nằm chênh vênh đỉnh núi cao nguyên đá. Nơi ấy hè nóng như rang, khô cằn, từng giọt sương sớm dưới nhành cỏ trở thành thức uống cho trẻ. Mùa đông đến sớm, lạnh tê tái cắt da
cắt thịt.

Nơi đỉnh núi xa xôi ấy, có người thầy, người cô vẫn kiên trì ngày ngày gieo chữ cho trẻ dân tộc. Nhọc nhằn, vất vả tan biến khi nghe tiếng bi bô đánh vần, ánh mắt sáng ngời niềm tin- ước mơ của các em.

Đôi chân trần bước qua vài quả đồi đến lớp. Tấm áo mỏng sờn sách, đôi nhỏ vai rung lên trước từng đợt gió lùa qua vách lớp bằng ván....

Có nỗi buồn nào đó trong đôi mắt trong veo của em???

Có nét nhọc nhằn hằn lên má em sau buổi lên nương cùng mẹ???

Các em không khóc đâu, nước mắt nào cho đủ sưởi ấm 1 mùa đông lạnh giá!

Chẳng có ông bụt nào hiện ra.

Bất ngờ ở Hà Nội, có 1 nhóm anh chị tự nhận mình là "Siêu nhân" của các em. Các anh chị ấy sẽ mang mùa đông ấm tới cho các em bằng tất cả nhiệt huyết tuổi trẻ.

Ngày đầu tiên gặp các em, trong tay anh chị chưa có gì cả. Chỉ có lời hứa sắc son. Lời tuyên thệ với chính mình dù khó khăn nhường nào, cũng mang bằng được 300 tấm áo ấm tặng các em để ấm lòng em mỗi khi tới lớp!
webtretho

....................................

Chặng đường đã đi được gần 1 nửa. Anh chị đã có 100 chiếc áo cho các em rồi các bé ơi! Mỗi sáng sớm nghe tiếng chim lảnh lót trên cành, chị lại nhớ tiếng cười, và lời nói của các em lúc chia tay anh chị đợt tiền trạm: "Anh chị về rồi sớm lên nhé!".

Chị lại mạnh mẽ hơn, cố gắng hơn, không cho mình ngừng nghỉ. Hãy tin ở anh chị nhé các em! Tất cả yêu thương miền xuôi đang dành cho các em đó! Các cô chú, ông bà biết hoạt động của anh chị đều ủng hộ nhiệt tình. Có chị sinh viên đi làm thêm 2 buổi được 100.000đ cũng ghé mua ủng hộ anh chị quyển sách và túi miến. Tất cả mọi người đang chung tay, chia sẻ để cuộc sống tràn đầy yêu thương!

Anh chị nguyện làm cánh én nhỏ mang mùa xuân ấm từ dưới xuôi lên tặng các bé!

Rồi Bí ngô sẽ chín vàng trên nóc nhà người Mông, ngô gạo chất đầy dưới thềm nhà sàn, đường trải nhựa sẽ vào đến từng thôn bản, điện- internet sẽ rộng phủ.

Tất cả đợi chờ các em thiết kế xây dựng đó! Học thật chăm em nhé, anh chị vẫn miệt mài để các em có áo ấm tới trường, hãy tin rằng cả miền xuôi đang hướng về các em...