Khi còn trẻ, chúng ta ra sức làm việc, thức đêm OT cũng chẳng có gì to tát. Thế nhưng, khi bước qua tuổi 25, bạn bắt đầu cần phải cân bằng giữa các nhu cầu về công việc, gia đình, nghỉ ngơi... Bắt đầu quan tâm tới sức khỏe của mình nhiều hơn. Bắt đầu chú ý hơn tới nếp sinh hoạt điều độ và lành mạnh như là: chăm chỉ tập thể dục, ăn nhiều rau xanh và uống nước lọc thay vì coca, cà phê, trà sữa...

Thế nhưng, sau một ngày làm việc, khi về đến nhà, cơ thể bạn vẫn rệu rã và mỏi mệt, không còn một chút sức lực nào để làm gì khác. Những đêm mất ngủ, stress, lo âu, triệu chứng của trầm cảm... ngày một ghé thăm bạn nhiều hơn.

Có khi nào bạn đang bỏ quên sức khỏe tâm lý của chính mình?

hình ảnh

Chúng ta đều biết rằng phải luôn có thái độ sống lạc quan, tích cực, nhưng thường bị phiền lòng bởi những vấn đề thường gặp trong cuộc sống, như là: bị sếp mắng, khách hàng la...

Nếu thế giới cảm xúc không được đủ đầy, không có một sức khỏe tâm lý khỏe mạnh, bạn sẽ gặp trở ngại về giao tiếp, thích nghi và thường gặp phải mâu thuẫn trong các mối quan hệ...

Vậy nên chỉ tập thể dục thôi thì không đủ đâu. Sức khỏe sinh lí và sức khỏe tâm lí đều quan trọng như nhau. Hãy nhớ rằng yêu bản thân bắt đầu từ việc yêu sức khỏe của chính mình. 😉