Bạn có biết không, chúng ta sống thì không thể nào ép buộc người khác phải thích bạn. Bởi vì khi người ta có ấn tượng với bạn thì người ta sẽ bắt đầu thích bạn mà không cần lý do gì cả. Cho nên chúng ta đừng nên cố gắng làm những chuyện vô ích, đừng nên tạo ra cho mình quá nhiều với hy vọng là người khác sẽ thích mình. Người khác có thích hay ghét mình đi chăng nữa thì đó là việc của họ, cái quan trọng là mình sống như thế nào để khiến cho người khác phải thích hay ghét mình. Dĩ nhiên là nếu như bạn sống tốt, sống hòa đồng với tất cả mọi người thì chắc chắn sẽ có rất là nhiều người thích bạn, yêu quý bạn. Còn nếu như ngược lại bạn sống có lỗi với nhiều người, bạn khó gần bạn là một người không biết điều thì chắc chắn những người ghét bạn sẽ nhiều hơn là những người thích bạn. Và những người như vậy ít khi nào có những người bạn thật lòng với mình lắm, bởi vì người thật lòng thì người ta chỉ muốn chơi với những người thật lòng mà thôi.

Khiến cho tất cả mọi người đều thích mình, đó là điều không có ai làm được cả mà phải tự bản thân mình rèn luyện cái nhân cách của mình. Muốn cho người khác tôn trọng và yêu quý mình thì mình phải học cách tôn trọng người khác, học cách làm sao để sống chan hòa cùng với tất cả mọi người. Đừng quá tỏ vẻ thái độ khi người khác nói gì về mình, sống đừng quá phân biệt và cũng đừng quá mơ Những thứ cao sang làm gì. Bạn hãy sống như cái cách thường ngày của mình, sống một cách giản dị nhất có thể bởi vì đôi khi người khác sẽ thích mình vì cái cách sống giản dị đó của mình thì sao. Mỗi người đều có mỗi cái sở thích riêng, chúng ta không ép buộc được họ phải thích theo cái sở thích của mình cũng giống như làm phải ép họ thích mình vậy đó. Cho nên hãy lưu ý những điều này để có thể trở thành một người hoàn thiện nhất có thể nhé.