Trong cuộc sống này nếu như mà bạn muốn người khác tôn trọng lại mình, muốn người khác nhìn mình bằng con mắt ngưỡng mộ thì đương nhiên cái điều quan trọng mà bạn cần phải nên biết và học hỏi đó chính là biết điều. Thực ra mà nói thì trong cái cuộc sống này bạn chỉ cần biết điều, và sống tử tế như bao người khác thì chắc chắn là ông trời sẽ không bao giờ phụ lòng những người như vậy đâu. Nếu như bạn sống mà không biết điều, không biết lẽ phải, và sống không tử tế đàng hoàng thì chắc chắn sẽ không có ai có thể giúp bạn trong những lúc bạn khó khăn, bởi vì bạn đã sống không đàng hoàng, và không biết điều những cái chuyện trong cuộc sống thì chắc chắn sẽ không ai giúp được bạn đâu. Cũng giống như những gì mà người ta đã nói là nếu như chúng ta biết học cách tôn trọng người khác thì chắc chắn người khác cũng sẽ tôn trọng lại bạn, và sống tử tế với người khác thì người khác sẽ đối xử tử tế lại với bạn thôi. Cho nên là ở trên đời này mới có câu là đối nhân xử thế, bạn đối đáp với người ta như thế nào thì người ta sẽ trả lại cho bạn như cách mà bạn đã giúp đỡ họ, và đối xử với họ như vậy đấy.

Có cho đi thì có cái nhận lại, nếu như bạn cho đi cái lòng nhân ái của mình, và bạn sống biết điều, biết điều hay Ý đẹp và không bao giờ làm những cái chuyện xấu xa để trái với lương tâm của mình thì chắc chắn là bạn sẽ gặp rất là nhiều sự may mắn trong cuộc sống này. Vì trên đời này đâu phải ai cũng sống đủ tử tế như bao người khác được đâu, phải có người này người kia chứ không phải ai cũng biết điều và sống tử tế như nhau cả. Cho nên nếu như bạn muốn cuộc sống của bạn trở nên tốt hơn, và ý nghĩa hơn thì bạn hãy nên học cách sống tử tế, biết điều là thứ quan trọng nhất mà chúng ta cần phải học để mà có thể tồn tại được trong cái cuộc sống này.