Không biết mọi người có gặp phải tình trạng như mình không, nhưng mình rất hay bị mọc mụn ở phần da tiếp giáp giữa da mặt và da đầu, ban đầu thì mình không hiểu tại sao nhưng sau khi tìm hiểu mình đã biết nguyên, và đang trong quá trình khắc phục cũng như điều trị, phần trán chỗ giáp ranh giữa da mặt với da đầu rất hay mọc mụn đầu đen, không to lắm nhưng khiến mình vô cùng khó chịu.

Nguyên nhân đầu tiên đó là do tính chất công việc của mình, mình làm công trình nên việc đội mũ bảo hộ là điều không thể tránh khỏi,việc ra mồ hôi kết hợp với đội mũ bảo hộ khiến vùng da tại vị trí đó bị bí lại, không thông thoáng như chỗ khác. Điều này cùng với bụi bẩn, bã nhờn tiết ra khiến cho mụn càng phát triển nhiều hơn. Tuy nhiên bản thân mình biết là do nguyên nhân này nhưng cũng không tránh được, chỉ khắc phục bằng những cách khác nhau. Hi vọng sẽ có hiệu quả, đó là mình lót thêm 1 chiếc khăn mỏng như khăn tay vào mũ và thay khăn đó thường xuyên để thấm mồ hôi, bên cạnh đó cũng vệ sinh sạch sẽ khu vực đó.

hình ảnh

Nguyên nhân thứ 2 khiến mình hay bị mụn khu vực đó chính là sai lầm khi rửa mặt, việc rửa mặt nhưng phần sữa rửa mặt hay bị lem lên khu vực đó cũng dễ khiến lên mụn, vì vậy khuyên các bạn sau khi rửa cũng cần lau sạch bằng khăn xô mềm, hoặc khăn giấy đúng loại nhé. Thật ra thì việc trị mụn không khó, quan trọng bạn phải biết được nguyên nhân gây mụn và kiên trì khắc phục nó.