Nước vo gạo là thành phần phổ biến trong làm đẹp tự nhiên từ rất lâu đời. Ngày nay cũng vậy các thành phần từ nước gạo được chiết xuất thành các sản phẩm chăm sóc da và tóc cực kỳ dễ gặp. Thế nhưng nước gạo lên men lại là sản phẩm mà chị em ít biết đến nhưng lại có tác dụng chăm sóc tóc cực hiệu quả.

hình ảnh

Ảnh: Internet

Để làm nước gạo lên men, chị em chỉ cần ngâm ⅓ chén gạo trong nước khoảng 2 giờ, đến khi nào nước gạo để chua và có mùi hơi hăng là được. 

hình ảnh

Dùng rây hoặc khăn mỏng chắt nước gạo vào bỏ vào bình xịt. Nếu được chị em có thể cho thêm 5 giọt dầu hương thảo để cho bớt mùi hăng của nước gạo sau đó lắc đều lên. 

hình ảnh

Vào đêm hôm trước chị em nên làm sạch tóc bằng dầu xả và lau khô khoảng 80%. Dùng nước gạo xịt đều lên tóc và da đầu rồi dùng khăn quấn đều quanh tóc để tránh bị dính vào chăn gối khi ngủ. Giữ qua đêm và gội đầu lại vào buổi sáng hôm sau. 

Phần nước gạo còn dư lại chị em có thể cho vào tủ lạnh và bảo quản được 1 tuần nhé. 

hình ảnh

Nước gạo lên men thúc đẩy tăng trưởng tóc, rụng tóc, mọc tóc, đóng biểu bì tóc, v.v. bạn nên thử xịt nước gạo vào tóc, và ủ qua đêm. Sau đó, bạn sẽ thấy được sự chuyển biến tích cực đối với mái tóc của mình.

Tổng hợp.