Lần đầu tiên sử dụng BHA là mình xài BHA của Cosrx, sau đó thấy không hiệu quả nên có đổi sang BHA của Obagi. Lúc đầu khá quan ngại vì cũng đọc được nhiều bài về em này hay gây hiện tượng breakout. Sẵn đây thì mình sẽ chỉ ra những điểm để các bạn phân biệt các tình trạng không mong muốn khi xài BHA nhé.

Sau hơn 2 tháng dùng thì mình thấy mụn đầu đen có cải thiện và đặc biệt là lỗ chân lông vùng cánh mũi của mình được se khít hẳn luôn. Rất đáng đầu tư.

1. Mình xài BHA Obagi trong chu trình dưỡng da như thế nào?

hình ảnh
  • Bước 1: Sử dụng sữa rửa mặt chuyên dụng để làm sạch và lau khô bằng khăn mềm
  • Bước 2: Sử dụng nước hoa hồng
  • Bước 3: Chờ khoảng 10-20 phút, cho BHA Obagi vào bông tẩy trang và thoa đều lên vùng mặt.
  • Bước 4: Sử dụng kem dưỡng ẩm cuối cùng để tránh tình trạng khô ráp, lưu ý là chờ 20-30 phút để BHA thấm vào da.

Như các bạn thấy trong hình là đầy đủ các bước dưỡng da luôn ấy, nhưng mà mình khuyên các bạn nên sử dụng nồng độ thấp trước và nên thủ sẵn kem phục hồi da (mình xài B5 của la roche posay). Nhấn mạnh là phải xài dưỡng ẩm nhe, không là da sẽ rất khô ráp.

2. Các biểu hiện cần phân biệt khi xài BHA Obagi

1. Nếu thấy nổi những nốt đỏ nhỏ, lan trên da và vô cùng ngứa ngáy, rất có thể bạn đã bị dị ứng. Lời khuyên ở đây là bạn hãy tạm ngưng sử dụng sản phẩm và cần xác định nguyên nhân rõ ràng. Trong trường hợp da đã hết tình trạng nổi nốt đỏ, bạn có thể thử sử dụng lại BHA, nếu vẫn tình trạng này vẫn còn thì bạn chắc chắn bị dị ứng và nên dừng sản phẩm ngay.
  2. Trường hợp da bạn bị ửng đỏ, ngứa ngáy nhưng không nổi mụn, thì nhiều khả năng bạn đã bị kích ứng. Đây là hiện tượng thường xảy ra với những làn da yếu và dễ nhạy cảm.
  3. Trường hợp da bạn bị mụn ở những vùng chưa bao giờ nổi mụn hoặc không hề có mụn ẩn thì đây là hiện tượng xảy ra khi da bạn tiếp xúc với sản phẩm không phù hợp.

Như vậy, có thể phân biệt rất rõ, nếu là đẩy mụn thì hiện tượng này sẽ xuất hiện ở vùng có nhiều mụn ẩn và không hề có cảm giác ngứa do tính kháng viêm của BHA.

Chúc các nàng có làn da đẹp