Bạn có muốn trở nên thanh lịch hơn? Bạn có muốn trang phục bạn diện toát lên được khí chất của bạn? Bạn có muốn việc ăn mặc của bạn truyền cảm hứng cho ai đó? Mời đọc bài viết này nhé!

Trong mùa dịch này vì có nhiều thời gian hơn để chiêm nghiệm nên mình mới tự tạo thử thách cho bản thân là viết ra thật nhiều quan điểm, tư duy tích cực lan tỏa cho mọi người. Bài viết hôm nay sẽ là những quan điểm về cách ăn diện giúp phụ nữ thanh lịch hơn, tự tin hơn khi bước ra khỏi nhà.

1/ PHẢI GIỮ DÁNG ĐỂ ĂN MẶC GỌN GÀNG

Tình yêu và vóc dáng giống nhau ở chỗ hễ lơ là, có mà mất đi trong tiếc nuối. Do đó, quy tắc đầu tiên mà mình muốn nhắn gửi đến phái đẹp đó là “hãy giữ cho vóc dáng mình đẹp”. Đừng ăn quá no, uống 1-2 ly nước trước khi ăn bất cứ thứ gì để giảm tải khẩu phần calo nạp vào cơ thể.

2/ TƯƠM TẤT TỪ ĐẦU TỚI CHÂN, KHÔNG DIỆN ĐỒ NGỦ RA ĐƯỜNG

Không phải bắt buộc váy áo hàng hiệu xa hoa lộng lẫy, không nhất thiết phải thời trang đúng mốt, chỉ cần không “mặc đồ ngủ” và “mang dép lê” là được.

Việc ăn mặc xưa nay không phải là thước đo nhân cách, phẩm hạnh nhưng nó cũng nói lên phần nào về quy tắc ứng xử của người diện. "Đồ ngủ" ra đường có thật sự đẹp?

Nếu bạn là người của công chúng, ngoại hình bắt mắt và do tính chất công việc thoải mái, bạn có thể diện thời trang “đồ ngủ” để tạo trendy. Tuy nhiên, nếu bạn nhầm lẫn giữa “sleep dress” và “đồ để ngủ” thì trông chẳng khác nào một người phụ nữ “kém duyên”.

Phụ nữ mặc đồ ngủ ra đường, cũng như đàn ông thanh niên cởi trần chạy xe máy ngoài đường, tất nhiên sẽ có một gam màu không đẹp.

hình ảnhMột nhà thiết kế Sương Nguyễn đã kể ra một điểm mấu chốt: "Có một chiếc đầm bằng chất liệu satin, hai dây yêu kiều được các nhà thiết kế đặt cho cái tên là "sleep dress". Chiếc đầm này càng "hot" khi các siêu sao Hollywood chọn diện chúng bất kể đông hay hè.Vì có chữ "sleep" nên quý cô nhầm lẫn là "ngủ" nên mới có "Đồ ngủ". Nhưng các chị em phần lớn chưa phân biệt được chất liệu satin khác phi bóng. Satin sang trọng bao nhiêu thì phi bóng lại bình dân bấy nhiêu. Và hãy nhìn lại sự khác biệt này. Nguồn ảnh: Internet.

hình ảnhThời trang đồ ngủ sẽ biến phái đẹp trở nên lôi thôi, luộm thuộm bởi kiểu ăn mặc nhàu nhĩ, dép kẹp cho tiện, trên và dưới choãi nhau.

3/ ĐI GIÀY VỪA PHẢI

Giày cao gót thì đẹp thật, ra dáng thật nhưng nếu quá cao, chúng sẽ cực hại cho chân, đốt sống, đầu gối. Đó là lý do tuy yêu thời trang và đam mê giày nhưng mình ít khi đi giày cao trên 7cm.

Người sáng lập và giám đốc - Cupcakes and Cashmere có một câu rất hay mà mình hay trả lời lũ bạn của mình khi chúng thắc mắc tại sao mình ít khi đi giày cao gót trên 7cm: “Đừng bao giờ diện những đôi giày khiến bạn không thể đi được. Mặc cho chúng có lộng lẫy như thế nào, nếu bạn phải đi lại như một con nai mới sinh, thì chẳng có gì là gọi là thời trang ở đây cả.”

hình ảnh

Xét ở khía cạnh khác, không phải giày cao gót mới đẹp, các đôi búp bê đế bệt, giày mules gót vuông, giày mọi, sandals,..vẫn là các items phối đồ hoàn hảo tôn nét đẹp của chúng ta đấy thôi. Nguồn ảnh: Internet.

4/ ĐẾN CÔNG SỞ THÌ PHẢI THANH LỊCH

Nhắc đến quy tắc ăn mặc công sở thì hẳn phải dành cả một bài viết dài để liệt kê. Song, đối với mình, 5 nguyên tắc cơ bản nhất cần thiết là:

- Váy không trên gối.

- Áo không hở sâu quá 10cm tính từ xương quai xanh xuống.

- Giày đừng quá cao.

- Đồ lót chỉ nên là màu nude hoặc trắng đen và tránh lộ viền.

- Có thể để mặt mộc nhưng đừng quên tô son và kẻ mày.

5/ GƯƠNG MẶT CÓ THỂ KHÔNG XINH NHƯNG KHÔNG THỂ THIẾU THẦN THÁI

Có thể không cần make up trịnh trọng như trên sàn diễn hay các dạ hội nhưng dù đi đâu bạn cũng cần một gương mặt tươi tắn để mang lại nguồn năng lượng tích cực cho những người xung quanh và chính mình.

Không có gì tệ hơn khi bước ra đường, tất cả các gương mặt đều trở nên xám xịt đúng không? Ngược lại, bạn xinh đẹp hơn có thể là động lực truyền cảm hứng cho những người xung quanh bạn đấy!

6/ LUÔN CÓ “ĐỒ BẢO HỘ”

Hãy sẵn sàng trước mọi tình huống xấu nhất có thể xảy ra bằng việc trang bị một chiếc quần mặc váy hoặc chí ít trong túi xách của bạn có một chiếc khăn lụa mỏng. Bạn sẽ không biết được có thể vô tình đường chỉ may của bạn bị sờn hay mắc vào trong chiếc ghế, đường xẻ chân váy vô tình đứt chỉ, gió nhẹ tốc chiếc váy....

7/ LÀ CHÍNH MÌNH NHƯNG CŨNG PHẢI LÀ TUÂN THỦ QUY TẮC CỘNG ĐỒNG

Bạn có thể tự do ăn mặc ở nhà nhưng bước ra ngoài xã hội, hãy tuân thủ những chuẩn mực của vùng đất ấy. Ví dụ, bạn cần phải quấn sarong khi tham quan những địa điểm tại Bali, bạn nên mặc trang phục Abaya  và dùng tấm màn che mặt "Niqab" khi đến viếng thăm các quốc gia vùng Trung đông,...và nhất là bạn không nên mặc trang phục hở hang vào nơi linh thiêng hay chỗ công cộng tại Việt Nam.

8/ BÌNH THƯỜNG NHƯNG KHÔNG TẦM THƯỜNG

Nếu là một người làm ăn, chuyện bạn đầu tư cho quần áo phụ kiện để có diện mạo hoàn hảo ghi điểm trước khách hàng và đối tác là điều hiển nhiên. Vậy nếu bạn là một người phụ nữ nội trợ thì sao? Bạn không cần phải quá đầu tư vào quần áo nhưng cũng cần thủ sẵn một chiếc váy xinh và ít phụ kiện ra trò để xuất hiện trong những dịp đặc biệt. Một chiếc đồng hồ hoặc một chiếc túi xách hoặc một đôi giày hiệu,...không bao giờ là xa xỉ hay gọi là phô trương nếu bạn không muốn người ta nhìn bạn với ánh mắt “xem thường”.

Ở phần này, tôi muốn lấy ví dụ cho việc họp phụ huynh. Ở vùng quê của tôi, các bà mẹ đến trường họp phụ huynh thường ăn mặc khá bình dị, một số có thể gọi là xuề xòa vì họ cho rằng tất cả ai cũng như ai, cần gì quan trọng, quan trọng là thành tích của con cái và thu nhập của họ đủ chăm lo con họ ăn học đến nơi đến chốn. Nhưng không, tôi chỉ ước rằng họ có thể xinh đẹp hơn để phát triển bản thân và làm gương cho các em nhỏ. Bạn có tự hào khi thấy ba mẹ mình tự tin đến gặp cô giáo, bạn thấy vui vẻ khi các ông bố bà mẹ đều khen ba mẹ mình,...đó là lý do tôi nghĩ chúng ta có thể “bình thường nhưng đừng tầm thường”.

hình ảnhNguồn ảnh: Internet.

Cảm ơn mọi người đã đọc bài chia sẻ của tôi. Hy vọng mọi người sẽ có thêm nhiều tư duy tích cực để phát triển bản thân. Ai có thêm nhiều kiến thức, quan điểm hay ho thì cùng chia sẻ với mình nha. 

Tổng hợp.